overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: เหงมีแต่คนพูดถึง asus acer BenQ ไม่เหงมีใคร พูดถึง Compaq เลยคับ

OverclockZone Member kibzee's Avatar

Default เหงมีแต่คนพูดถึง asus acer BenQ ไม่เหงมีใคร พูดถึง Compaq เลยคับ

เหงมีแต่คนพูดถึง asus acer BenQ ไม่เหงมีใคร พูดถึง Compaq เลยคับ

Compaq มันไม่ดีหรอคับ..หรือไม่เปงที่นิยม

OverclockZone Member

ส่วนตัว [ของผม] ไม่ถูกกับยี่ห้อนี้ [HP] ครับ ด้วยหลายๆประการ

compaq ก็คือรุ่นหนึ่งของ HP

หลักๆคือผมว่า spec กับ ราคา มันไม่ balance กันด้วยล่ะครับ เขาเลยไม่แนะนำ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

มีปัญหาเรื่องไดเวอร์คับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

อืม ก็ว่า
    เพื่อนผมก็มีคนใช้หลายยี่ห้อ
    ไม่ยักกะมีคนใช้ Compaq / HP เลย อะ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

มันไม่ค่อยนะครับ Driver ก้อหายาก และ เสียงก้อไม่ Work

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

มันเป็นช่วงมากกว่าครับ เช่นบางช่วงที่เพื่อนๆเห็นว่าตัวไหนคุ้ม ดี ก็จะแนะนำตัวนั้นไป

อย่างตอนที่ผมจะซื้อใหม่ มีแต่คนแนะนำ Compaq ในงบ 25000 ครับ

แต่เดี๋ยวนี้ไม่น่าแนะนำแล้ว เพราะปัญหาเรื่องไดรเวอร์ไม่ซัพพอร์ต XP ครับ
    ูี
    อีกทั้ง ยังมี BenQ ที่น่าสนกว่ามากๆ ออกมาอีก ก็เลยไม่พูดถึงครับ

ๅ/-

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ผมก็มี compaq v3000 อยู่ตัวหนึ่ง(บัญชีที่officeใช้) ก็ดีน่ะครับ แต่ผมว่าหลังๆที่ไม่ค่อยมีใครกล่าวถึงเพราะด้วยราคา สเปค และปัญหาทางด้าน driver xp (อันนี้คนใช้vistaไม่มีปัญหา) มันสู้ แบร์นอื่นไม่ค่อยได้ก็เลยไม่เด่นมากครับ กลายเป็นว่าผู้ใช้ใหม่ๆ หันไปสนใจ asus benq ที่ราคา+สเปค เหมาะสม กันมากกว่า แต่ compaq ก็ยังได้รับความนิยมจากขาประจำ รวมทั้ง บริษัทต่างๆ ที่ยังคงเชื่อมั่นกะแบร์นครับ เพียงแต่ท่านเหล่านั้นอาจไม่ได้เข้ามาใน Overclock Zone นั้นเอง(ไม่ได้เข้ามาเพราะใช้อย่างเดียวอาจไม่รู้จัก Overclock) ครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

HP - horse Power อิอิ

OverclockZone Member widya's Avatar

หมดยุค compaq รุ่งเรืองไปนานแร้ว

OverclockZone Member xdd's Avatar

ไดร์เวอร์คือปัญหาหลัก

มี20000จะเล่นข้างไหนดี

OverclockZone Member widya's Avatar

Quote Originally Posted by kugugkugug View Post
    มี20000จะเล่นข้างไหนดี
    กดตั้งโต๊ะเล่นแก่วๆไปก่อน เก็บเงินเพิ่มอีกสักหน่อย

ครบดีแร้วจะจัดการ นาบ ฟาด สอย ก้อแร้วแต่ท่านอ่ะ

^^
    ไม่มีคนใช้ Thinkpad มั่งหรือครับ T_T

OverclockZone Member kibzee's Avatar

Quote Originally Posted by widya View Post
    หมดยุค compaq รุ่งเรืองไปนานแร้ว
    เหอๆ....

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Compaq ส่วนตัวผมว่ามันดี นะครับ Present Project จบก็ 2103AP เมื่อปี 45 ตอนนี้ก็ยังอยู่กับผมใช้งานได้ปกติ
    ถ้าอยากมั่นใจ พลิกด้านหลังมันนะ ดู Logo UL << มาตรฐานนี้ขอยากพอสมควร
    แต่ HP/Compaq มี UL แต่ ACER , BENQ ไม่มี ( ข้อมูลที่ผมไปเดินพลิกใต้ NB ดูที่ Zeer )
    ที่หลังๆ ไม่ได้อุดหนุน เพราะ เรื่อง Design + ระบายความร้อนไม่ดี + ราคาก็มีส่วน

เพิ่ม ข้อมูล UL เผื่อมีประโยชน์
    พวกที่ผ่าน UL
    ASUS , HP , Compaq , Fujitsu , DELL บางรุ่น

ไม่มี UL
    ACER , BENQ , BTO , DELL บางรุ่น

ยังไม่มีข้อมูล
    Sony , NEC , Lenovo/IBM
    Last edited by data_db2; 3 Jun 2008 at 23:54:01.

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

Compaqเหรอครับอันดับแรกที่นึกได้เลยคือdriverหายากโหลดยากชิปหาย
    อย่างอื่นรับได้หมดครับ
    Thinkpad น่าใช้เพราะทนถึกแต่สเปกไม่แรงเท่าไร

แล้ว UL นี่ ใช่ มาตรฐาน การทดสอบ การติดไฟใช่หรือเปล่าครับ

ผมไม่มั่นใจ

ส่วน compaq นี่ ผมก็นึกถึงไดร์เวอร์เป็นเรื่องแรก เพราะว่า ก่อนหน้าไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้เลย

แต่ตอนนี้ต้องคิด เพราะ เพื่อนๆที่ใช้ compaq ทุกคน ตอนซื้อร้านก็ทำมาให้ แต่พอใช้ๆ ไปติดไวรัสอยาก format แล้วลงใหม่ มีปัญหากันทุกคน ไดร์เวอร์ ต้องลงตามลำดับ จะลง อันใด อันนึงก่อนไม่ได้เด๋ว จอฟ้า
    หรือพอ ลงไปแล้ว ลงไดร์เวอร์ที่มันไม่ใช่ก็ ค้าง ต้องลงใหม่อีก อะไรพวกเนี่ย อะครับ

อีกเรื่อง spec ไม่ดึงดูดใจเลย

Bookmarks

Bookmarks