overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: ถามเรื่องซื้อเล่นเพิ่มหน่อยครับfor OLYMPUS E-510

OverclockZone Member turionx2's Avatar

Default ถามเรื่องซื้อเล่นเพิ่มหน่อยครับfor OLYMPUS E-510

ฟันธงให้หน่อยครับ ระหว่าง sigma 55-200 vs 40-150 อะไรเหมาะกับ e510 มากกว่ากันครับ ของเดิมมี 14-42 อยู่แล้วครับ ถ้าใช้ 55-200 หรือว่า 40-150 จะได้ภาพที่ต่างออกไปใหมครับ แล้วระหว่าง 55-200 14-150 อะไรคุ่มค่ากว่ากันครับ เมื่อวานไปลองมาแล้วครับ ทั้ง 40-150 ทั้งตัวเก่า(ใหญ่)ตัวใหม่(เล็ก) 55-200(น้องฝืดสมชื่อ) แต่ที่ติดใจสุดคือเจ้า 70-300 ราคา 14900 แต่น้ำหนักไม่เบาเลย ถ้าจะเอามาต่อช่วง 14-42 ของเดิมนี้ 70-300 จะทำให้ขาดช่วงใหมครับ เรอว่าแค่ 40-150 พอครับแล้ว 40-150 ตัวเก่า(ใหญ่)ดีกว่า40-150ใหม่(เล็ก)หรือปล่าวครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ
    ปล กะซื้อเพิ่มแค่1ตัวแล้วใช้ได้ยาวๆเลยครับ ถ่ายเองทั่วไปไม่ได้รับงานคับ ถ่ายเป็นงานอดิเรก

OverclockZone Member OT's Avatar

ใจเย็นๆครับ

ที่คุณต้องการเพิ่มมันเป็น Tele-zoom แล้วนะครับ
    Based-on Olympus ซึ่งตัวคูณ 2.0 นะครับ
    ตัว 40-150mm เท่ากับ 80-300mm จัดเป็น Tele แล้วครับ

ทีนี้ต้องมาดูก่อนครับว่า Tele ใช้ทำอะไร
    อาจจะลองอ่านกระทู้ปักหมุดครับ จะเข้าใจเพิ่มขึ้นเกี่ยวกับเลนส์ต่างๆครับ

Tele ส่วนมากแล้วใช้ดึงเราเข้าหาวัตถุครับ
    เหมาะกับการถ่ายของที่เราเข้าไม่ถึงครับ
    เช่น นกบนต้นไม้ สัตว์ร้ายในกรงที่สวนสัตว์
    นอกจากนี้ก็ยังเหมาะกับการถ่ายภาพบุคคล
    ซึ่งจะมีผลให้ฉากหลังให้เบลอครับ ดึงคนให้น่าสนใจ

ตัว 40-150 ของ Oly นี้ผมก็ไม่มีความรู้เกี่ยวกับมันครับ
    แต่หากจุดประสงค์นี้ตรงแล้ว ก็ลองชั่งใจดูครับ

เรื่องตัวเล็ก ตัวใหญ่ มันอาจจะเกี่ยวกับขนาดรูรับแสงกว้างสุดด้วยป่ะครับ ไม่แน่ใจของ Oly
    ขอ Spec ของที่สนใจทั้งหมดอีกทีนะครับ ประมาณชื่อของมันจริงๆ รุ่นจริงๆ

แต่ขอเน้นเรื่องที่บอกครับ ว่าจุดประสงค์ตรงหรือเปล่าก่อนนะครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ค่อย ๆ เก็บเลนน์ในแต่ละช่วงไปเรื่อย นะครับ ใช้ให้ชินกะตัวที่เราใช้ก่อน อย่าไปรีบร้อนครับ เพราะเล่นซื้อทีเดียวแกลบกันพอดี ผมเก็บเรื่อย ๆ มีโอกาสซื้อก็ซื้อครับ รู้สึกว่าเลลนนของโอลิบปัส ร้านบิ๊กคาเมร่า(โปร) จะมีขายอยู่นะครับ ลองเข้าไปดู

OverclockZone Member turionx2's Avatar

สอยมาเรียบร้อยแล้วครับ เลือกตัว 70-300 มาเลยเพราะโดยส่วนตัวชอบถ่ายรูปแบบยืน***งๆอ่าครับเอาใว้ถ่ายสัตร์ หรือว่าแอบถ่ายคนโน้นคนนี้ไปเรื่อยๆ เลยอยากได้ซูมเยอะๆ ส่วนช่วงที่หายไป 40-70 ก็คงใช้ 14-42ถอยเข้า-ออกช่วยเอาแทน เพราะไม่ได้ถ่ายที่คนเยอะๆเช่นงานโน้นนี้ครับ รูปที่ได้มาสวยมากครับถูกใจสุดๆ เดียวจะเอามาโพสให้ดูกันเล่นๆน่ะครับ

ตัวอย่างรูป 70-300 คร้าบบ รูปเดิมเอามาย่อส่วนเพื่อลดขนาดเท่านั้นเองครับ
    Last edited by turionx2; 21 Aug 2008 at 11:34:08.

ยังมีอีก นี้ก็70-300 ครับ
    Last edited by turionx2; 21 Aug 2008 at 11:34:08.

ชุดสุดท้ายกะ 70-300 คร้าบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ คงได้เจอกันที่เขาดิน
    Last edited by turionx2; 21 Aug 2008 at 11:35:18.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

โอว.......ใช้ได้เลยไอ้น้อง...แบบนี้สาว...เอ๊ยส่องสัตว์ได้สบาย ๆ ระ 200-300 มันจะสั่นหน่อยนะ คอนโทรนโฟกัสดี ๆ อ่ะครับ ท่าทางเลนน์จะหนักเหมือนกัน

-เรื่องโฟกัสผมให้ 8 คะแนน เนืื่องจากงานบางภาพยังหลุดโฟกัสอยู่แต่ไม่ถึงขั้นเสียหาย แต่โดยรวมถือว่าผ่าน
    -เรื่องแสงผมให้ 6 คะแนน เนื่องจากเท่าที่มองคือ ฟ้าอาจจะไม่เป็นใจเท่าไร ทำให้ดูแล้วสภาพแสงฉากหลังดูอันเดอร์ไปหน่อยครับ แต่ก็ยังดูภาพเคลียร์ถือว่าใช้ได้เลย
    -เร่ืองมุมมองผมให้ 6 คะแนน เรื่องมุมคงบอกกันไมไม่ได้มากนักต้องเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ แต่โดยรวมถือว่าโอเค การจัดคอมโพสของรูป อาจจะยังไม่ชินเพราะเพิ่งหัดมาใหม่

งานโดยรวมถือว่า OK โฟกัสได้แม่นยำดีครับ หัดใช้โหมด M บ่อย ๆ ครับ แล้วจะเล่นอะไรได้อีกเยอะ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 4 Jun 2008 at 14:18:46.

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    โอว.......ใช้ได้เลยไอ้น้อง...แบบนี้สาว...เอ๊ยส่องสัตว์ได้สบาย ๆ ระ 200-300 มันจะสั่นหน่อยนะ คอนโทรนโฟกัสดี ๆ อ่ะครับ ท่าทางเลนน์จะหนักเหมือนกัน

-เรื่องโฟกัสผมให้ 8 คะแนน เนืื่องจากงานบางภาพยังหลุดโฟกัสอยู่แต่ไม่ถึงขั้นเสียหาย แต่โดยรวมถือว่าผ่าน
    -เรื่องแสงผมให้ 6 คะแนน เนื่องจากเท่าที่มองคือ ฟ้าอาจจะไม่เป็นใจเท่าไร ทำให้ดูแล้วสภาพแสงฉากหลังดูอันเดอร์ไปหน่อยครับ แต่ก็ยังดูภาพเคลียร์ถือว่าใช้ได้เลย
    -เร่ืองมุมมองผมให้ 6 คะแนน เรื่องมุมคงบอกกันไมไม่ได้มากนักต้องเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ แต่โดยรวมถือว่าโอเค การจัดคอมโพสของรูป อาจจะยังไม่ชินเพราะเพิ่งหัดมาใหม่

งานโดยรวมถือว่า OK โฟกัสได้แม่นยำดีครับ หัดใช้โหมด M บ่อย ๆ ครับ แล้วจะเล่นอะไรได้อีกเยอะ
    เรื่องแสงนี้แหละครับ ปัญหาใหญ่ของผมเลยยังไม่ค่อยเข้าใจการดูแสงครับ กำลังอ่านหนังสือเพิ่มเติมอยู่ หวังว่าจะทำได้ดีขึ้นครับ ใว้ถ้าได้ไปส่องสาว เอ้ยสัตร์ กะพี่เมื่อไหร่คงต้องรบกวนเรื่องแสงด้วยครับ
    Last edited by turionx2; 21 Aug 2008 at 11:35:18.

รูปผึ้งให้ 100% เลยครับ แหล่ม ๆๆ ลองบีบให้แคบกว่านี้อีกหน่อยครับ ในรูปยังเหลือสเปชให้รถวิ่งได้หลายเลนน์เลย เอิ๊ก ๆๆ ให้สเปชพอ ๆ กะรูปผีเสื้ออ่ะครับ แหล่มเลย ลองไปดูกระทู้เก่า ๆ ทีปักหมุดไว้ด้านบนเป็นพื้นฐานครับแล้วลองศึกษาไปเรื่อย ๆ ลองดูเพิ่มเติมเรืองการชดเชยแสง และ ทิศทางของแสงที่มีผลต่อวัตถุ หรือ สิ่งที่เราถ่ายครับ มันจะทำให้่เข้าใจได้มากกว่านี้
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 4 Jun 2008 at 15:39:48.

OverclockZone Member OT's Avatar

หุหุ ขอต้อนรับสู้สมาคม Tele ครับ
    ผมก็ชอบ Tele มากครับ
    ไว้วันไปทริปคงจะได้เจอกันครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks