Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะใช้อะไรโหลด bit ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะใช้อะไรโหลด bit ดีครับ

ระหว่าง 1. พวก box ทั้งหลายที่ค่อนข้างประหยัดไฟ แต่มักจะข้อจำกัดในการโหลด
    2. PC ซักตัวหาเอาแบบประหยัดไฟเล็กๆ เงียบๆ แล้วใช้ remote เอา

คือตอนนี้ผมมี NCB3AST อยู่อะครับ โหลดได้ทีละ 2 ไฟล์ แต่ไม่ค่อยมี Option มากนัก ไม่มีการอัพเกรด พูดง่ายๆ คือ ไม่มีลูกเล่นอะแหละ เลยอยากได้เป็น PC ไปเลย ถ้าเลือกแบบที่กินไฟน้อยที่สุดนี่เหลือซักเท่าไหร่อะครับ

แล้วพวก PC ที่เคสเล็กๆ นี่คือหาซื้อ mainboard กับเคสเล็กๆ แค่นั้นส่วน ram hd ขึ้นอยู่กับตัว main board ที่ซัพพอตใช่มั้ยอะครับ

หมดแล้วครับคำถาม ช่วยๆ กานออกความคิดเห็นให้หน่อยจะขอบคุณมากเลยค้าบ

ผมว่าใช้คอมสเป็กต่ำๆก็คงไม่กินไฟเท่าไหร่ อีกอย่างจัดการง่ายดีด้วย

Comment

ผมเองก็กำลังคิดเรื่องนี้อยู่เหมือนกันขอรับ
      แล้วบังเอิญไปเจอกระทู้น่าสนใจนี้มา http://topicstock.pantip.com/wahkor/.../X5870135.html
      - notebook จะประหยัดไฟสุด แต่การเปิดทิ้งไว้นานๆนั้นมีผลเสียมั้ย? อันนี้ไม่เคยลอง
      - ใช้ mini pc ตัวละประมาณ 2400 เปิดทิ้งไว้ทั้งวัน อันนี้น่าลองมากๆ
      ลองอ่านเปรียบเทียบดูก็แล้วกันนะขอรับ

ส่วนตัวผม เก็บตังค์ซื้อ ups ใหม่ก่อน ไม่ไหว คอนโดไฟตกจนอันเก่าลาโลกไปละ

Comment

สำหรับผมนะคับเช่าโคฯดีกว่านะคับ โหลดกลับอย่างเดียว รู้สึกว่าพวกboxมันมีปัญหาด้านเทคนิคเยอะ แบบไม่สามารถโหลดไฟล์ที่มีขนาดเกิน4Gb.ได้ (ไม่รู้ตอนนี้เป็นไง) ถ้าอยู่กรุงเทพด้วยดีเลย เอาฮาร์ดดิสไปจั๊มได้เลย สำหรับโคฯนะคับ

Comment

Originally posted by qbert View Post
          สำหรับผมนะคับเช่าโคฯดีกว่านะคับ โหลดกลับอย่างเดียว รู้สึกว่าพวกboxมันมีปัญหาด้านเทคนิคเยอะ แบบไม่สามารถโหลดไฟล์ที่มีขนาดเกิน4Gb.ได้ (ไม่รู้ตอนนี้เป็นไง) ถ้าอยู่กรุงเทพด้วยดีเลย เอาฮาร์ดดิสไปจั๊มได้เลย สำหรับโคฯนะคับ
          ได้เกิน 4 gb หลายตัวนะครับ ของผม NCB3AST ที่ใช้อยู่ก็ได้เกิน 4 gb ครับ แต่ปัญหาจุกจิกมันเยอะอะครับ

mini PC น่าสนใจมากเลย กินไฟน้อยมากๆๆ ต้องศึกษาซะหน่อยแร้ว

Comment

bit colo ดีกว่าคับ

ดูดเร็ว ปล่อยแรง

ว่างๆก้อเอาฮาดดิสไปจั้มไฟล์กลับ งบมากโน่ยก้อเช่า swap เอาฮาดดิสไปเปลี่ยนกลับได้เลยไม่ต้องรอ

Comment

ตัว mini pc นี่แรงพอจะเอามาดูหนัง 1080 ได้เปล่าอะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

Originally posted by tee0 View Post
                ตัว mini pc นี่แรงพอจะเอามาดูหนัง 1080 ได้เปล่าอะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
                ถ้าจะดูหนัง HD แนะนำซื้อเครื่องใหญ่มือสองดีกว่านะท่าน

mini pc คงจะดูได้แค่ dvd แหละครับ

Comment

เป็นผม ผมจะรอบอร์ด Socket479 ออกมาก่อน (เคยเห็น Gig มารีวิวทีนึง)

เห็นว่ามันประหยัดไฟมากๆ แล้วก็เล็กด้วย
                  เป็น MiniPC ได้เลย

ปล.ผมว่าคุ้มแน่นอนสำหรับคนมีเน็ต HiSp
                  ปล2.ถ้าทั้ง System(ไม่รวมจอ) ไม่เกิน 3000-4000 บาท

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                    เป็นผม ผมจะรอบอร์ด Socket479 ออกมาก่อน (เคยเห็น Gig มารีวิวทีนึง)

เห็นว่ามันประหยัดไฟมากๆ แล้วก็เล็กด้วย
                    เป็น MiniPC ได้เลย

ปล.ผมว่าคุ้มแน่นอนสำหรับคนมีเน็ต HiSp
                    ปล2.ถ้าทั้ง System(ไม่รวมจอ) ไม่เกิน 3000-4000 บาท
                    มี link เปล่าอะครับอยากเห็นอ่า ราคาโดนใจ

Comment

co-lo

ขยันๆหน่อย คุ้มนะ

Comment

ผมใช้ โค เดือนละ 250บาท เองครับ โหลด - ปล่อย แรงดี

Comment

Originally posted by tee0 View Post
                          มี link เปล่าอะครับอยากเห็นอ่า ราคาโดนใจ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=207321

Comment

ขอบคุณครับ มันประหยัดไฟมากเลยนะเนี่ย

Comment

หากจะใช้งานแบบประหยัดไฟสุด ก็คงเช่าโค จะเป็นทางเลือกที่น่าจะเหมาะที่สุดนะครับ
                              แต่ถ้าจะใช้เน็ตตามบ้าน น่าจะหา Notebook มือ2 มาใช้งาน น่าจะประหยัดกว่า PC เพราะ หากเป็น Notebook รุ่นธรรมดา ๆ นั้น Adaptor ส่วนมากใช้ไฟ max ที่ 65 W เท่านั้นเอง คงไม่น่ามี PC ตัวไหนประหยัดไฟได้เท่านี้
                              ซึ่งผมเองก็หา Notebook มือ 2 มาใช้เล่นบิตอย่างเดียว เปิดมาประมาณ 2 ปีแล้ว ไม่เคยปิดเลย ก็ยังอยู่เป็นปกติดีนะครับ
                              ค่าไฟเคยวัดแล้วเดือนละประมาณ 30 -40 บาท รวมค่าไฟฟของ router แล้วนะครับ

Comment

Working...
                              X