overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: สอมถามอาการคอมเจ๊งหน่อยครับ

OverclockZone Member jakris's Avatar
    เซ็นทรัลลาดพร้าว อนุสาวรีย์ชัย มาบุญครอง

Default สอมถามอาการคอมเจ๊งหน่อยครับ

คือว่าเครื่องผมเปิดไม่ติดเลยโดยมีอาการคือ
    พอกดปุ่มเปิดเครื่องแล้ว ไฟ processer(สีแดง) กับไฟที่ไดรฟDVD(สีเหลือง) สว่างค้างไว้
    โดยที่เครื่องไม่ทำการบู๊ตต่อไป หน้าจอไม่ติด(ไฟที่หน้าจอกระพริบเหมือนไม่มีสัญญาณ)
    อาการเหมือนกับกดปุ่ม reset ค้างไว้ตลอด แผมเองนั้นไม่ได้ต่อสายreset เข้ากับ M/B ด้วยซ้ำไป

ลองปิดเครื่องไว้ซักพักแล้วเปิดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม

ก่อนหน้านี้เคยมีอาการหน้าจอดับไปดื้อๆขณะเล่นก็มีแต่นานๆถึงเป็นที

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

น่าจะเป็นที่ การ์อจอนะครับ ลองๆขยับๆ ถอดมาเป่าฝุ่น บางเล่นเกมแล้วค้าง อาจจะเกิดจากชิป ร้อนเกินไป

รอผู้ ที่รู้มากกว่ามาตอบอีกทีครับ

OverclockZone Member jakris's Avatar
    เซ็นทรัลลาดพร้าว อนุสาวรีย์ชัย มาบุญครอง

ลองถอดการ์ดจอมาปัดฝุ่นดูแล้วครับ ผลก็คือยังเปิดไม่ติดเหมือนเดิม

ยังกดเปิดแล้วหน้าจอดำมืดไม่มีสัญญาณ และ ไฟสีแดงที่เครื่องและไฟdvdก็ติดค้างตลอดเวลา
    อาจจะเป็นที่ m/b ได้หรือเปล่าคับ? หรือการดจอสุดแพงของผมจะไปซะแล้ว?

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Clear Cmos ก่อนเลยครับอันดับแรก

ไม่หายลองเปลี่ยน PSU ก่อนว่าหายมั้ย อาการเหมือนจะไฟไม่พอ
    (กรุณาแจ้งเสป็คก่อนถามก็ดีนะครับ)

ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ถอด HD ดูครับว่าหายมั้ย
    ถ้าไม่หายลองถอดการ์ดจอออก แล้วลองเปิดเครื่องว่าดังมั้ยครับ

ถ้าไม่ดัง ก็ชัวส์ครับ MB มีอันเป็นไป...
    ถ้าดังต้องเป็น BeepCode ที่ถูกต้องด้วยนะครับ บี้บยาว 1 บี้บสั้น 2

คราวนี้ลองใส่การ์ดจอกลับเข้าไปเหมือนเดิม แล้วลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องครับ

มันดังมั้ย
    เหมือนเดิมถ้าไม่ดังก็ MB ชัวส์
    ถ้าดังต้องเป็น BeepCode คือ บี้บยาว 1 สั้น 1

ลองดูเบื้องต้นก่อนนะครับ

ปล.Bios Award นะ จะดังแบบผมบอก
    ปล2.มีลางสังหรณ์เหมือน แผงวงจรบนเมนบอร์ดที่เกี่ยวกับสวิทย์จะมีอันเป็นไป
    ปล3.อยากรู้ว่าจริงมั้ยลองเปลี่ยนบอร์ดดูครับ
    Last edited by penguinbenz; 2 Jun 2008 at 22:41:39.

หลังจากได้ลองทำตามคุณ penguinbenz บอก
    พบว่า เมื่อถอด HDD, การ์ดจอ หรือ HDDพร้อมกับการ์ดจอ ก็จะไม่มีเสียงเตือน ยังคงเปิดครื่องแล้วหน้าจอดำมืดแบบไม่มีสัญญาณอยู่

แต่พอถอดแรมอย่างเดียว พบว่ามีเสียงเตือนเป็นเสียง ยาว ค้างตลอด และหน้าจอยังดำเหมือนเดิม

ส่วน PSU นั้นผมไม่มีสำรอง จึงยังไม่ได้เปลี่ยน
    ส่วน CMOS นั้น เนื่องจากเปิดแล้วไม่เห็นอะไรเลยจึงทำไรไม่ได้

จะเป็นที่ m/b หรือ PSU รึเปล่าครับ?
    ตัว spec นั้น คือ
    ASUS P5KR
    Pentium Core2Duo E6750
    RAM KINGMAX 1Gx2
    VGA SPARK GF8800GT
    PSU super 450W

ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยตอบเพิ่มเติมด้วยนะครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

ram

OverclockZone Member

ถอดถ่านกระดุมออกจั๊ก 5 นาทีเด้อหรือจะเสียบจั๊มเปอร์เพื่อเครียกะได้ แล้วลองตามพี่เบอร์4ดูคับ

ได้ถอดถ่านออกแล้วใส่ใหม่แล้วครับ
    ปรากฏว่าพอเปิดเครื่อง ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ คือไฟ processกับไฟdvd สว่างค้าง
    แต่พออดสายไฟของการ์ดจอออกแล้วมีเสียงเตือนเป็น beeppppppp ยาวค้าง

แบบนี้อะไรเสียคับ?

OverclockZone Member Arkera555's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา(ท่าเรือ)

ผมก็เคยเป็นคับ ลองเอายางลบมาขัดแรมดูพอเสียบไปก็ปกติเลยคับ

OverclockZone Member zxyte's Avatar
    ระบบสุริยะจักรวาลบนกาแล็คซี่ทางช้างเผือก

ไฟไม่พอรึเปล่า 450 w นี่วัตต์แท้ไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks