Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องของเคลมครับ...ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องของเคลมครับ...ช่วยทีครับ

เมื่อเร็วๆนี้ผมเอาการ์ดจอไปเคลมที่ Microware พันทิพชั้น4 ครับ เนื่องจากมีอาการจอลาย

ของไม่เคยคล๊อคเลยนะครับ สภาพไม่มีรอยหรือคอร์บิ่น ขาหักหรืออะไรก็ตาม ที่ของจะหลุดประกันอ่ะครับ

แต่ตอนช่างเอาไปเช็ค ก็พบอาการจอลายผมก็คิดว่าคงได้เปลี่ยนตัวใหม่แน่นอน หรือจะตัวไหนก็ได้ที่จะได้ไม่ต้องรอนาน

ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ คือการ์ดตัวนี้ผมเคยเอายางลบปากกาไปถูตรงหน้าสัมผัสที่เป็นทองเหลืองน่ะครับ
    ช่างเขาบอกว่าแบบนี้ถือว่าของไม่อยู่ในสภาพสมบูรณ์ คือนอกเงื่อนไขการรับประกัน

จะต้องส่งซ่อมเท่านั้น ต้องรอเดือนนึง แล้วถ้าซ่อมไม่ได้ก็คงต้องเอากลับมาอาการเดิม ซึ่งหมายความว่าอาจจะเคลมไม่ได้ แบบนี้ผมก็แย่ซิครับ ประกันก็เหลือตั้ง 3เดือน

ผมสงสัยมาก เพราะผมก็เป็นช่างคอมเหมือนกัน ยางลบปากกาก็คืออุปกรณ์ที่ช่างต้องติดตัวเสมอ ที่เอาใว้ทำความสะอาดหน้าสัมผัส จากคราบสนิม หรืออะไรก็แล้วแต่

ผมเพิ่งรู้นะครับว่า มันคือส่วนนึงที่ทำให้ประกันไม่สมบูรณ์ไปด้วย

แบบนี้ถ้าจู่ๆคอมเปิดไม่ติดเพราะการ์ดจอมีคราบที่หน้าสัมผัส ผมต้องส่งเคลมเลยรีเปล่าครับ

ขอความรู้เรื่องนี้ทีครับ

ขอบคุณครับ

ชิ้นส่วนอาจมีคราบสนิม (มั้ง) ครับ

ท่านเอายางลบ ลบหน้าสัมผัส เพื่อทำความสะอาด ผมเองก็ทำอยู่บ่อยๆ แต่เหตุการณ์นี้ยังไม่เคยเจอเลยครับ

ขนาดตอนนั้นไปศูนย์ดีคอม พนักงานยังแนะนำลูกค้าอีกคนที่เอาแรมไปเคลมด้วยซ้ำว่า ถ้าเปิดไม่ติด ลองเอายางลบลบหน้าสัมผัสดูก่อน

น่าจะถามพนักงานด้วยนะครับว่า ตรงไหนที่บอกว่าของอยู่ในสภาพไม่สมบูรณ์

Comment

Originally posted by greatmazinga View Post
      ชิ้นส่วนอาจมีคราบสนิม (มั้ง) ครับ

ท่านเอายางลบ ลบหน้าสัมผัส เพื่อทำความสะอาด ผมเองก็ทำอยู่บ่อยๆ แต่เหตุการณ์นี้ยังไม่เคยเจอเลยครับ

ขนาดตอนนั้นไปศูนย์ดีคอม พนักงานยังแนะนำลูกค้าอีกคนที่เอาแรมไปเคลมด้วยซ้ำว่า ถ้าเปิดไม่ติด ลองเอายางลบลบหน้าสัมผัสดูก่อน

น่าจะถามพนักงานด้วยนะครับว่า ตรงไหนที่บอกว่าของอยู่ในสภาพไม่สมบูรณ์

เท่าที่ผมอ่านดูเงื่อนไขนอกการรับประกันนะครับ

ข้อนี้ไม่มีแน่นอน ถ้าจะมีก็แค่ขาทองเหลืองหายไป แต่ของผมแค่เอาไปขัด

ตกลงเขาห้ามขัดรึเปล่าครับ

Comment

ผมก็ขัดนะ
        แต่ขัดเบาๆ มากกว่า ให้คราบมันหลุด แล้วเอาแปรงขัดขี้ยางลบ
        แต่ถ้าขาทองเหลืองหลุดเนี่ย หมดประกันแน่นอนครับ

แต่ผมเคยเห็นการ์ดจอที่ขอบทองเหลืองไม่ครบเหมือนกัน
        เป็นรุ่นเก่าๆ นะครับ

Comment

มันไม่น่าจะ พูดแบบนี้ว่ามะ จริงๆแล้วการเอายางลบไปขัด มันก็ไมได้ทำให้ทองเหลืองหลุดสักหน่อย หรือท่าน ขัดแรงไป เลยเป็นจุดสังเกตุ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะมีตำหนินะ เพราะมันเป็นแค่ยางลบ ท่านเหลือหลักฐานอะไรไว้ล่ะครับเค้าถึงเห็น ^^

Comment

มีด้วยหรอครับเนี่ย ช่างคนไหนอ่ะ พรุ่งนี้ไปทำงาน จะแวะขึ้นชั้น 4 ไปหัวเราะใส่หน้าให้ฟันหักเลย ถ้ามีคราบสกปรกแล้วจะใช้อะไรทำความสะอาดได้ล่ะ ถ้าไม่ใช้ยางลบน่ะ รู้สึกว่าในเงื่อนไขการรับประกันสินค้าส่งเคลมของบริษัทที่ผมทำอยู่ข้อนี้ก็ไม่มีนะครับ นอกจากขาของการ์ดจอผิดปกติไปจากเดิม แต่ผมสงสัยอยู่นิดนึง

ผมสงสัยมาก เพราะผมก็เป็นช่างคอมเหมือนกัน ยางลบปากกาก็คืออุปกรณ์ที่ช่างต้องติดตัวเสมอ ที่เอาใว้ทำความสะอาดหน้าสัมผัส จากคราบสนิม หรืออะไรก็แล้วแต่
            ท่านใช้ยางลบปากกาหรอครับ ผมใช้ยางลบดินสออ่า ไม่ได้คิดอะไรนะครับ แค่สงสัย เพราะว่ายางลบปากกามันจะแข็งกว่า ถ้าผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ

Comment

ปัญหาของผมมีแค่เรื่องเดียวครับ

สีของหน้าผิวสัมผัส จากทองเหลืองเข้มๆ อ่อนลงแค่นั้นเองครับ ส่วนขาอยู่ครบยังหล่ออยู่เลยครับ

เนื่องจากผมใช้ยางลบปากกาขัดที่หน้าผิวสัมผัส (ยางลบดินสอมันนิ่มไปบางทีก็ไม่ออกครับ)

หรือว่าเขาห้ามทำสีตก ถ้าจะเคลมต้องเข้มๆแบบเพิ่งซื้อใหม่เท่านั้น

ไม่รู้ใครถูกผิดยังไงนะครับ ผมใช้ Spark มาตลอดไม่เคยมีปัญหาซักตัว นี่ตัวแรกที่ผมเคยเอามาเคลมด้วยตัวเองนะครับ ถ้ามันพังหลายตัว การ์ดที่ผมมีสงสัยจะเคลมไม่ได้ซักตัว เพราะเอาไปขัดเกลี้ยงเลยครับ เวลามีปัญหา

ฟันธงให้ทีครับว่า สีของหน้าสัมผัสอ่อนลง มีผลต่อการเคลมรึเปล่าครับ

ร้านที่ไปเคลม Microware ชั้น 4 พันทิพครับ

เป็นลูกค้า Spark เหนียวแน่นมาหลายปีแล้วครับ
              Last edited by toonmm; 3 Jun 2008, 01:21:27.

Comment

ไม่มีครับ
                ส่วนสีอ่อนเข้มนั้นถ้าทองแดงโดนอากาศมาก จะเข็มขึ้นเป็นธรรมดาครับ ช่างเทพ ดูแล้วรู้ว่าใช้ยางลบขัดคลาบสรกปรกออก

Comment

Originally posted by @MoNsTeR@ View Post
                  ไม่มีครับ
                  ส่วนสีอ่อนเข้มนั้นถ้าทองแดงโดนอากาศมาก จะเข็มขึ้นเป็นธรรมดาครับ ช่างเทพ ดูแล้วรู้ว่าใช้ยางลบขัดคลาบสรกปรกออก
                  แต่ที่ผมเจอมา เขาบอกว่า ขาจะต้องสีเข้มๆเดิมๆมาถึงจะเปลี่ยนให้ได้ครับ

Comment

Originally posted by toonmm View Post
                    แต่ที่ผมเจอมา เขาบอกว่า ขาจะต้องสีเข้มๆเดิมๆมาถึงจะเปลี่ยนให้ได้ครับ

แบบนี้ ของผม ได้มาสีอ่อนๆ ใส้เครื่องเลย มะเคยแกะ ไม่มีโอกาศสูดอากาศ เท่าที่ควร ทองแดง ผมมะเปลี่ยนสีเข้ม เจ๊งขึ้นมา มะซวยอดเคลมเรอะ - -

Comment

กรณีของผมคือ เขาบอกว่าถ้าสีเข้มๆเดิมๆมาเขารับเปลี่ยนให้ทันที แต่ของผมสีมันอ่อนเนื่องจากเอายางลบไปถูที่หน้าสัมผัส เลยต้องเคลมซ่อมได้อย่างเดียว ถ้าซ่อมไม่ได้ก็ต้องเอากลับมาสภาพเดิมครับ

Comment

แปลกแต่จริง อ่านแล้วยังงงกับการประกันแบบนี้ เวรแล้วช่างที่ศูนย์ไม่เคยเอายางลบ ลบทำความสะอาดเลยเหรอ แบบนี้ต้องถามช่างที่ศูนย์แล้วต้องทำความสะอาดหน้าสัมผัสยังไง จะได้เป็นความรู้ใหม่ หน้าสัมผัสพวกนี้ใช้ไปนานๆมันก็เกิดอ๊อกไซด์ได้ทั้งนั้น งงจริงๆ

Comment

อย่างงี้ ก้อมี ด้วย แฮะ -*-

Comment

Originally posted by Foralive View Post
                            อย่างงี้ ก้อมี ด้วย แฮะ -*-

ไม่เชื่อลองไปถามได้เลยครับ ที่ Microware ชั้น 4 พันทิพ ว่ามีกฏนี้จริงรึเปล่า ช่างคนที่ผมยาวๆรากไทรอ่ะครับ

ผมเนี่ยเจอมากับตัว

เอิ้ก...

Comment

ก็ลองนำเสนอข้อมูลที่ท่านได้เอ่ยถึง ตลอดจนข้อมูลที่เพื่อนๆหลายๆคนได้พูดถึง
                              ให้กับพนักงานเขาฟังหน่อยจิ ไม่ใช่ว่าเถียงนะ แต่ชี้แจงข้อเท็จจริง
                              จริงๆเรื่องแค่นี้ไม่น่ายากจะเคลมยากนะครับ แต่อาจต้องใช้เทคนิคในการเจรจาในเชิงข้อมูลกะเขาหน่อย
                              ปล.ไล่ให้จนมุมครับ เดี๋ยวก็เสร็จเรา หุหุ

Comment

Working...
                              X