overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: สอบถาม เรื่อง HDD กับการอัพโหลด เวป bit

OverclockZone Member Overclockz's Avatar
    ที่ทำการไปรษณีย์ฉะเชิงเทรา

Default สอบถาม เรื่อง HDD กับการอัพโหลด เวป bit

ผมใช้ WD 320gb อยู่ครับใช้คนเดียว ถ้าอัพไฟล์เอง แล้ว รอจน ครบ 20 คน(สมมุติ) ตอนปล่อยไฟล์ ผมจะวิ่งประมาณ 35-45mb/sec ทีนี้ มีคนบอกว่า ถ้าเราใช้ HDD ที่รหัสเทพๆเช่น YS ไรแบบนี้ แล้วก็ seagate ตัว Buffer32mb มันจะทำให้เราอัพโหลดแรงขึ้น จิงป่าวคับ

แล้วที่ โคโลบางเจ้า บอกว่า การ์ดแลนก็ทำให้ อัพโหลดแรงขึ้นจากปกติ อยากถามว่า ผมใช้ lan card ธรรมดา อัพโหลด 20mb/sec ถ้าเปลี่ยนมาใช้การ์ด lan ของ 3com ตัวละ 1500+ มันจะทำให้ การอัพโหลดของผมเพิ่มขึ้นมากไหม ขอบคุณครับ ไม่รู้ผิดหมวดไหม ถ้าผิดก็ขออภัย ท่าน Mod เน่อ

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ผมคิดว่ามันน่าจะมีส่วนนะครับ เพราะมันส่งข้อมูลได้เร็วขึ้น แต่มันก็ต้องขึ้นอยู่กับเน็ตของเราด้วย

ปล. ถูกหมวดแล้วท่าน HDD เป็น hardware นี่นา

OverclockZone Member mooh's Avatar

จะเห็นผลเหรอ ความเร็วเนท เทียบกะHWที่ว่ามา มันแทบไม่ได้มีผล

ถ้าเป็นcolo หลายๆuserก็ว่าไปอย่างอ่ะงับ

OverclockZone Member Overclockz's Avatar
    ที่ทำการไปรษณีย์ฉะเชิงเทรา

colo ครับ เลยอยากรู้ ว่ามันจะช่วยเยอะไหม

OverclockZone Member witi1980's Avatar

มันช่วยได้ครับ แต่ที่เขาเลือกรหัสเทพ เพราะ ทนด้วยครับไม่ใช่แค่ความเร็วอย่างเดียว

OverclockZone Member asphere's Avatar

ช่วยเยอะเมื่อมีการถ่ายข้อมูลหลายๆไฟล์มากกว่านะ แต่ถ้าไฟล์เดียวผมว่าไม่มีผลเลย

OverclockZone Member run_2u's Avatar

น่าจะช่วยได้นะ

OverclockZone Member run_2u's Avatar

Quote Originally Posted by run_2u View Post
    น่าจะช่วยได้นะ
    (เมาแล้วนะ)

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

อยากรู้เหมือนกัน guru มาฟันธงที

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

เห็นเขาว่ากันมาว่า

หากใช้ HDD รหัสทีี่ใช้งานสำหรับแบบ 24/7 นั้น จะเหมาะตรงที่ความทนทานครับ เพราะออกแบบมาให้ใช้งานอย่างต่อเนื่อง
    แต่ถ้าต้องการ throughput แรง ๆ ด้วย ก็ต้องดูใน spec ของ HDD นั้น ซึ่งจะช่วยให้อัพโหลดได้เพิ่มขึ้น เนื่องจาก HDD สามารถส่งข้อมูลได้มากขึ้นกว่ารุ่นปกตินะัครับ แต่ราคาของ HDD ระดับนี้ ย่อมสูงกว่าแบบปกติอยู่พอสมควรเลยทีเดียว
    หากอยากเล่นแบบแรง ๆ ก็ต้องต่อ RAID ด้วยครับ รับรองว่าสมใจตามที่ต้องการ

ส่วน LAN CARD นั้น หากเลือกแบบ CARD แยก ที่มีราคาสูงกว่าแบบปกติมาก จะเป็นแบบที่ใช้กับ server ซึ่งจะให้ค่า output ที่คงที่ต่อเนื่องกว่า LAN on Board นะครับ ก็เลยทำให้ดูเหมือนว่ามันแรงกว่านั่นเอง

แต่ที่สำคัญที่สุด จะแรงไม่แรง อยู่ที่สาย net ที่มาเสียบกับเครื่องว่าสามารถส่ง-รับได้แค่ไหน ถึงจะเป็นระดับ Gbps เหมือนกัน แต่หากมันผ่านมาหลายช่วง ก็ทำให้ไม่แรงอย่างที่คิดได้ครับ ซึ่งตรงนี้คงต้องเลือกหาเอานะครับว่า โคของเจ้าไหน ใช้สายของใคร และส่ง-รับได้แรงแค่ไหน เลือกได้ตอนขอลอง test นะครับ

OverclockZone Member

ถ้ามันใช้ทรานเฟอร์หมดสเปกของHDรุ่นนั้นๆได้ก็น่าจะหารุ่นที่สูงกว่ามาใช้ ว่าแต่มันใช้ทรานเฟอร์สูงขนาดนั้นเลยเหรอคับ10/100/1000เนี่ยๆ

OverclockZone Member

อยู่ที่เนตมากกว่าครับ แต่ถ้าเนตท่านมีความเร็วเป็นGb.พวกการ์ดแลนกับHDDถึงจะมีผลครับ

Bookmarks

Bookmarks