Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม เรื่อง HDD กับการอัพโหลด เวป bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม เรื่อง HDD กับการอัพโหลด เวป bit

ผมใช้ WD 320gb อยู่ครับใช้คนเดียว ถ้าอัพไฟล์เอง แล้ว รอจน ครบ 20 คน(สมมุติ) ตอนปล่อยไฟล์ ผมจะวิ่งประมาณ 35-45mb/sec ทีนี้ มีคนบอกว่า ถ้าเราใช้ HDD ที่รหัสเทพๆเช่น YS ไรแบบนี้ แล้วก็ seagate ตัว Buffer32mb มันจะทำให้เราอัพโหลดแรงขึ้น จิงป่าวคับ

แล้วที่ โคโลบางเจ้า บอกว่า การ์ดแลนก็ทำให้ อัพโหลดแรงขึ้นจากปกติ อยากถามว่า ผมใช้ lan card ธรรมดา อัพโหลด 20mb/sec ถ้าเปลี่ยนมาใช้การ์ด lan ของ 3com ตัวละ 1500+ มันจะทำให้ การอัพโหลดของผมเพิ่มขึ้นมากไหม ขอบคุณครับ ไม่รู้ผิดหมวดไหม ถ้าผิดก็ขออภัย ท่าน Mod เน่อ

ผมคิดว่ามันน่าจะมีส่วนนะครับ เพราะมันส่งข้อมูลได้เร็วขึ้น แต่มันก็ต้องขึ้นอยู่กับเน็ตของเราด้วย

ปล. ถูกหมวดแล้วท่าน HDD เป็น hardware นี่นา

Comment

จะเห็นผลเหรอ ความเร็วเนท เทียบกะHWที่ว่ามา มันแทบไม่ได้มีผล

ถ้าเป็นcolo หลายๆuserก็ว่าไปอย่างอ่ะงับ

Comment

colo ครับ เลยอยากรู้ ว่ามันจะช่วยเยอะไหม

Comment

มันช่วยได้ครับ แต่ที่เขาเลือกรหัสเทพ เพราะ ทนด้วยครับไม่ใช่แค่ความเร็วอย่างเดียว

Comment

ช่วยเยอะเมื่อมีการถ่ายข้อมูลหลายๆไฟล์มากกว่านะ แต่ถ้าไฟล์เดียวผมว่าไม่มีผลเลย

Comment

น่าจะช่วยได้นะ

Comment

Originally posted by run_2u View Post
                น่าจะช่วยได้นะ
                (เมาแล้วนะ)

Comment

อยากรู้เหมือนกัน guru มาฟันธงที

Comment

เห็นเขาว่ากันมาว่า

หากใช้ HDD รหัสทีี่ใช้งานสำหรับแบบ 24/7 นั้น จะเหมาะตรงที่ความทนทานครับ เพราะออกแบบมาให้ใช้งานอย่างต่อเนื่อง
                    แต่ถ้าต้องการ throughput แรง ๆ ด้วย ก็ต้องดูใน spec ของ HDD นั้น ซึ่งจะช่วยให้อัพโหลดได้เพิ่มขึ้น เนื่องจาก HDD สามารถส่งข้อมูลได้มากขึ้นกว่ารุ่นปกตินะัครับ แต่ราคาของ HDD ระดับนี้ ย่อมสูงกว่าแบบปกติอยู่พอสมควรเลยทีเดียว
                    หากอยากเล่นแบบแรง ๆ ก็ต้องต่อ RAID ด้วยครับ รับรองว่าสมใจตามที่ต้องการ

ส่วน LAN CARD นั้น หากเลือกแบบ CARD แยก ที่มีราคาสูงกว่าแบบปกติมาก จะเป็นแบบที่ใช้กับ server ซึ่งจะให้ค่า output ที่คงที่ต่อเนื่องกว่า LAN on Board นะครับ ก็เลยทำให้ดูเหมือนว่ามันแรงกว่านั่นเอง

แต่ที่สำคัญที่สุด จะแรงไม่แรง อยู่ที่สาย net ที่มาเสียบกับเครื่องว่าสามารถส่ง-รับได้แค่ไหน ถึงจะเป็นระดับ Gbps เหมือนกัน แต่หากมันผ่านมาหลายช่วง ก็ทำให้ไม่แรงอย่างที่คิดได้ครับ ซึ่งตรงนี้คงต้องเลือกหาเอานะครับว่า โคของเจ้าไหน ใช้สายของใคร และส่ง-รับได้แรงแค่ไหน เลือกได้ตอนขอลอง test นะครับ

Comment

ถ้ามันใช้ทรานเฟอร์หมดสเปกของHDรุ่นนั้นๆได้ก็น่าจะหารุ่นที่สูงกว่ามาใช้ ว่าแต่มันใช้ทรานเฟอร์สูงขนาดนั้นเลยเหรอคับ10/100/1000เนี่ยๆ

Comment

อยู่ที่เนตมากกว่าครับ แต่ถ้าเนตท่านมีความเร็วเป็นGb.พวกการ์ดแลนกับHDDถึงจะมีผลครับ

Comment

Working...
                        X