Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่องใส่ PC หลังทึบหมด จัดพัดลมยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่องใส่ PC หลังทึบหมด จัดพัดลมยังไงดีครับ

โต๊ะทำงานหรูสมัยเก่า ช่องวาง case เป็นไม้หนาตีเป็นช่องใส่ case พอดี
    บนเหลือสัก 4" ข้าง ๆ เหลือข้างละ 1.5"
    แต่ปัญหาคือด้านหลังทึบหมด!!! มีช่องด้านบนให้สายลอดเท่านั้น

จะระบายความร้อนให้ดี ๆ นี่ต้องทำไงครับ
    หรือต้องตั้งพัดลม REVERSE

ด้านหน้า->เป่าออกจากเคส
    ด้านหลัง->ดูดเข้าเคส

ยังงี้จะทำได้และมีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับ รบกวนด้วย

คิดง่ายๆเลยครับว่า อากาศร้อนน่ะมันจะลอยตัวอยู่ที่สูงเสมอครับ....

Comment

งานนี้ค่อนข้างยากครับ ขนาดเวลาวางคอมแอร์ยังจำกัดเลย ว่าหลังควร***งเท่าไหร่ ด้านบนควร***งเท่าไหร่

อีกอย่างก็คือ layout ของเคสทั่วๆไป cpu ซึ่งสร้างความร้อนค่อนข้างมากมักจะอยู่ค่อนข้างสูงและค่อนไปทางด้านหลัง ซึ่งถ้าทำแบบที่บอก การระบายความร้อนทางด้านหน้าของเครื่องจะติดส่วนของ drive bay - ถ้าจัดการเอาพวก cdrom ทั้งหลายและฝาหน้าเครื่องออกและติดพัดลมดูดออกทางด้านนั้นได้ก็น่าจะโอเค

อีกส่วนที่ค่อนข้างมีปัญหาก็คือการ์ดจอ อาจจะอยู่ค่อนไปทางด้านล่าง แต่ก็อยู่ด้านหลังอยู่ดี - ตรงนี้ผม no comment ไม่รู้จะช่วยยังไง

ถึงจะติดพัดลมดูดจากด้านหลังและเป่าออกด้านหน้า อากาศที่อยู่หลังเคส ก็เป็นอากาศที่เกิดจากบรรยากาศแบบไม่มีที่ระบาย คือปิดข้าง บน ล่างและหลัง ถึงจะสามารถดูดลมเข้าไปหลังเคสได้ ลมที่ได้ก็อาจจะเป็นลมที่เกิดจากการระบายความร้อนของพัดลมที่หน้าเครื่อง เพราะช่องทางเดินลมมีอยู่ด้านเดียว คือด้านหน้า ถ้าพอจะช่วยได้ก็คือต้องหาวิธีเป่าพัดลม 45 องศาเข้าสู่หน้าเครื่อง ให้ลมครึ่งนึงพัดไอร้อนออกไป อีกครึ่งนึงไหลเข้าไปด้านหลังเครื่องผ่านช่องด้านบน

สรุป ยังไงก็มีปัญหาครับ ถึงจะจัดการเดินลมได้อย่างดี แต่ก็ยังระบายความร้อนได้ไม่เท่าบรรยากาศแบบเปิดโล่งครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
        X