Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับติดตั้ง print server

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับติดตั้ง print server

ผมมีเครื่อง PC อยู่ประมาณ 5-6 เครื่องและปริ๊นเตอร์ 1 เครื่อง จะต่อเข้ากับฮับตัวเดียวกันได้หรือไม่ คือผมอยากให้เครื่องทั้งหมดสามารถพิมพ์และปริ๊นได้ครับ สามารถทำยังงัยได้มีวิธีการทำยังงัยบ้างครับ

ไดครับไม่ยากครับ
    1. ตั้ง Workgroup ให้เหมือกันครับ
    2. ติดตั้งปริ้นเตอร์ที่เครื่องใดเครื่อง1 ก่อนครับ แล้ว แชร์ปริ้นเตอร์ไว้
    3. มา add ปริ้นเตอร์ที่เครื่องอื่นกันเลยครับ
    ก็คลิ๊กขวาที่ตัว printer นะ แล้วก็สั่ง Sharing and securities....

พอเข้าไปแล้วก็กดที่ปุ่ม share this printer ช่องข้างล่างก็ใส่ชื่อที่ต้องการให้คนอื่นเห็น

แค่นี้ก็เรียบร้อย....

ที่เครื่องอื่น ๆ ก็ add printer (ใน Control panel ... Printer and Faxes)

กดปุ่มหน้า Network Printer

จะเข้าสู่อีกหน้าต่างนึงให้กด Browse.... หาชื่อ Printer ...

แล้วก็จะเข้าสู่การติดตั้งฟังก์ชั่นพื้น ๆ เช่น อยากให้เป็น default printer มั๊ย

Print test page มั๊ย... เท่านี้ก็เสร็จสิ้น

4. เท่านี้ก็จะได้ปริ้นเตอร์มาปริ้นได้ทีละหลายเครื่องแล้วครับ
    Last edited by srimaek; 3 Jun 2008, 17:05:34.

Comment

Working...
    X