Announcement

Collapse
No announcement yet.

seagate กับ westtern

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Seagate เร็วกว่า เงียบกว่า แพงกว่า แต่ก็แค่นิดหน่อย

ส่วนตัวที่เคยเจอ WD มันทนกว่า Seagate

ตอนนี้ผมใช้ WD กับ SAMSUNG

ลองดู SAMSUNG ตัว 200GB ด้วยนะ ผมซื้อมา 1,190 ประกัน SIS 5ปี แรงสุดๆละ

WD วิ่ง 70mb/s Seagate วิ่ง 75mb/s Samsung วิ่ง 100mb/s เทสต์ด้วย HD Tune

ใช้งานจริงก็เร็วกว่าแบบรู้สึกได้

Comment

ผมว่ามันก็พอกันแหละที่ผมใช้มา แต่เอกลักณ์ของ ซีเกทคือ ดัง ครับ เอิ้กๆๆๆ

Comment

Seagate ผลิต Part แน่นกว่าครับ น่าใช้กว่า(มากๆๆ)

ถ้าไม่ใช่ตัว Raptor WD หรือ External Drive ผมก็เฉยๆ(เหตุผลส่วนตัวนะครับ)

Part บางอย่าง Seagate ผลิตเอง ประกอบเอง เพื่อเก็บเป็นความลับครับ ไม่ประกอบกับพี่ไทย - -"

ประสบการณ์ที่เคยใช้ อย่างน้อยเวลา Seagate ใกล้จะตาย จะมีอาการออกมาก่อน ทำใจให้ Back Up ทัน

WD ไปซะงั้นอ่ะ!! นึกจะตายก็ตาย เซ็งเป็ด -.-"

ใครเจอกันยังไงไม่รู้ครับ ผมเจอมาแบบเนี๊ยะแหละครับพี่น้อง เอิ๊กๆ

Comment

ชอบ Western ครับ ดีกว่า เพราะเขียนยี่ห้อง่ายดี (WD)

Comment

ซีเกท ไม่ประทับใจเท่าไรครับ
            เสียมา 2 ตัวแล้วอ่ะ
            ที่เจ็บใจ ตอนเครม เอาไปซ่อมไม่เปลี่ยนให้ด้วยอ่ะ มาตอนนี้อืดมากมาย บางทีบอร์ดหาไม่เจอด้วยครับ
            เซ็งจัด ซื้อ Hitachi กับ WD ใช้ไม่เห็นมีปัญหาเรย

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
              Seagate เร็วกว่า เงียบกว่า แพงกว่า แต่ก็แค่นิดหน่อย

ส่วนตัวที่เคยเจอ WD มันทนกว่า Seagate

ตอนนี้ผมใช้ WD กับ SAMSUNG

ลองดู SAMSUNG ตัว 200GB ด้วยนะ ผมซื้อมา 1,190 ประกัน SIS 5ปี แรงสุดๆละ

WD วิ่ง 70mb/s Seagate วิ่ง 75mb/s Samsung วิ่ง 100mb/s เทสต์ด้วย HD Tune

ใช้งานจริงก็เร็วกว่าแบบรู้สึกได้

เว่อร์ไปหรือเปล่าครับ..Sumsung รุ่นทีว่า วิ่ง 100MB/s ขอดูผลทดสอบ HD Tune ด้วยซิครับ

ซัมซุงรุ่นที่มีขายเข้าใจว่าความหนาแน่นข้อมูล 200GB/platter ความเร็วเฉลี่ยไม่เกิน 80MB/s แน่นอนครับ..

WD ตัว 6400AAKS กับ 3200AAKS-B3A0 ที่ใช้ 320GB/Platter นั้นเร็วจริงครับ..แต่ต้องเลือกดีๆ ความเร็วประมาณ 80-85MB/s รุ่นอื่นนอกจาก 2 ตัวนี้จะอยู่ที่ประมาณ 70-75 MB/s

Seagate น่าจะเป็น 250GB/platter ซึ่งเมื่อเทียบความเร็วแล้ว จะอยู่ที่ประมาณ 80-90 MB/s

Comment

เมื่อ ก่อนใช้Seagate ตอนนี้ ใช้ WD ถ้าแนะนำ ใช้ WD เพราะมานถูกกว่า ^^

Comment

ตอนแรกผมก้ ซีเกด แต่ พอดี ตอนไปซื้อของ ซีเกด หมด เลยหวด เวดเทิน มา แจ่ม ครับ เหลือตัง อีก อิอิ

Comment

ผมใช้ seagate 160+80 ครับ ตัว 160 เป็นตัวบาง เคลมไป 2 รอบ เพราะเสียงเข็มมันดัง กลัวพังก็เลยเอาไปเคลมซะ ตัว 80 เป็นรุ่นหนาตัวสุดท้าย กลับไม่มีเสียงเข็ม ใช้ได้ดีทั้งคู่ครับ

กะจะสอย WD มาใช้ซักตัว จะเอามาใส่หนังชมพู

Comment

Working...
                    X