Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสูตร OC >>x2 4000+ Gigabyte GA-MA78GM-S2H ทีนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสูตร OC >>x2 4000+ Gigabyte GA-MA78GM-S2H ทีนะคับ

ขอสูตร OC >> Gigabyte GA-MA78GM-S2H ทีนะคับ
    พอดีพึ่งซื้อมาใหม่ + ไม่เคยใช้ GiGaByte เลยง่ะ ไม่รู้ปรับตรงไหนมั่ง
    เห็นรีวิว ว่า OC ได้ไกลพอสมควรเลย ขอท่านเทพที่พอทราบหรือใช้อยู่
    ช่วยบอกสูตร OC ที อยากแรงกะเค้ามั่ง อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    สเป็คตามนี้คับ
    X2 4000+ @2.1
    Gigabyte GA-MA78GM-S2H
    Ram Kingston(667) 1gx2
    PSU 450w

กำ -*- เงียบ ดันไปก่อนละกัน

Comment

เอา CPUZ มาดู
      ไม่เคยใช้ใบออสรุ่นนี้ด้วยดิ

Comment

ลง โปรแกรม Easy Tune Pro เลยครับ ลากในวินโดว์ เลยครับ ตามลายเซนต์

Comment

ตามนี้คับลุง
          Attached Files

Comment

EasyTunr5Pro ผมเคยลองแล้วอ่ะคับ
            บางทีเปิดเครื่องใหม่ ค่าที่ OC ไว้มันหาย
            กะเลยงงๆอยู่ เลยคิดว่าปรับในไบออส
            น่าจะเวิคร์กว่าอ่ะคับ ละเอียดกว่าด้วยจิ
            ไงก็ขอบคุณนะคับ ที่ช่วยๆๆ
            แล้วท่านปรับตรงไหน ยังไงมั่งอ่ะคับใน
            EasyTune5Pro

Comment

ตั่ง CL 5-5-5-15-23
              ไฟ CPU 1.45
              ไฟแรม 2.2 ถ้าค้างหรือ หนืดๆ 2.3 เลยครับ
              HT ไม่ต้องลดปล่อยใหลได้เลย
              ถ้าไม่ถึง 3.0 ให้ใช้ตัวคูณ 10 ดู

Comment

โย้วๆๆ เด่วลองไปทำก่อนนะคับ ได้ผลยังไงจะรายงานให้ทราบ ใจคับลุง

Comment

-*- กลับมาแล้ว หลังจากถอดถ่านรีเซตไบออสไป1รอบ
                  สงสัย วูบเลยคับลุง เด่วลุยใหม่อิกรอบนึง ก่อนนอน

Comment

ลองทดแรมเหลือ 533 จัดไป BUS 300x10

ไฟแรมสุดบอร์ดไปเลย (2.1V) -*-

Comment

ตื่นๆๆๆ มาอัดต่อ ยังไปไม่ถึงไหนเลย -*-

Comment

ผมใช้ตัว GA-MA770 DS3 ไม่แน่ใจว่ามันเหมือนกันหรือเปล่า คู่กับ 4200
                        ลองอัดดู 10*290 แล้วค่อยเพิ่ม ทีล่ะ 2 ไป
                        ไฟ ซีพียู 1.40-1.475
                        ไฟแรม อัดหมดเลย 2.175
                        ไฟ NB & SB 1.4 - 1.5
                        กดแรมไว้ที่ 400-533 กด cl 5-5-5-15
                        pciex 101
                        ht 600-800

ถ้ามีซิงค์ดีดี น่าจะได้สัก 3.0 น่ะ

Comment

โห โหดๆกันทั้งน้าน

Comment

GA-MA78GM-S2H ถ้าจะเล่น Ram bus สูงๆ หมดสิทธิ์ครับ ให้ไฟแรมมาโค-ตะ-ระเยอะ +0.3v = 2.1v max
                            จะลากก็ต้องกดแรมลง แล้วคุม HT อย่าให้สูงเกินไปแทน X2 ก็คงประมาณ 1000กว่าๆ NBมันร้อนอิ๊บ+++เลยคับ
                            แล้วค่อยๆเพิ่ม HT bus เอา เพิ่มไฟ CPU ทีละนิด ไฟแรมอัดหมดเลยก็ได้ถ้าแรมรับไหว ก็นะ มันแค่ติ๊ดเดียว 2.1v
                            Overclock มันต้องลองเองครับถึงจะมันส์ส ต้องค่อยๆลูบเดี๋ยวไม่เสียว (บึ้มม)

ไม่มีคอม สองเครื่องไหนที่เหมือนกันเป๊ะในโลก เพราะงั้นเอาสูตรไปก็ใช่ว่าจะได้เหมือนกัน
                            ลองเองเลยดีกว่าครับหนุกกว่ากันเยอะ

ตัวอย่าง....
                            GA-MA78GM-S2H ก็ได้พอประมาณ บอร์ดเล็กๆ ถูกๆก็พอลากได้ครับ Phenom x3 8650 -> 2.9GHz ณ ปัจจุบัน
                            Ram cl4 OCCT stable ดูพอเป็นเลาๆคับ

เสียดายผลเทสตอน 3GHz ไม่ได้เก็บไว้ แต่ที่ดูแรมได้ ยังเหลือๆคับ
                            Cooler Zipang พอเซ็ตตัวแล้วยิ่งเจ๋ง อุณหภูมิลดลงกว่าตอนติดใหม่ๆเยอะเลย

Comment

ขอบคุณทุกคำชี้แน่ะคับ
                              แต่ยังไม่พ้น2.6เลย วูบตลอด
                              สู้ต่อไป ไอมดแดง ..- -*

Comment

Working...
                              X