Announcement

Collapse
No announcement yet.

Digital Music SX Vs Super Pro 707 ตัวไหนจะฟังเพลงเสียงดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Digital Music SX Vs Super Pro 707 ตัวไหนจะฟังเพลงเสียงดีกว่ากัน

อยากรู้ครับ ว่าตัวไหนจะเสียงดีกว่ากันเวลา ฟังเพลง บอกข้อดีข้อเสียของแต่ละตัวด้วยก็ดีครับ

Super Pro 707 ผมเลือกแบบไม่ต้องสงใสเลยครับ เพื่มเงินอีกนิดได้Upgrade Version เสียงดีอีกเป็นไหนๆ
    ต่อให้ Digital Music SX ราคาสองพันผมก็เลือกSuper Pro

*ความเห็นส่วนตัวนะครับ

แต่ถ้าไปเทียบกับCARAT-HD1Vอันนี่เลือกยากครับดีกันคนละแบบ

Comment

Super Pro เสียงดีกว่านะครับ เพราะมันใช้อุปกรณ์เกรดข้างในดีกว่า แต่ข้อเสียมันคือมี output ออกน้อย คือมี rca อย่างเดียว

ส่วน Digital Music SX มี output ออกมากกว่า และมีรีโมทด้วย

*ความเห็นส่วนตัวนะครับ อิอิ

Comment

ฟังเพลงSuper Pro 707 ไม่ต้องคิดเลย

Comment

น่าจะมี Super Digital Music Pro SX บ้างนะ รวมกัน ดีหมด อิอิ

Comment

ที่ท่าน akirosspop ว่า
            แต่ถ้าไปเทียบกับCARAT-HD1Vอันนี่เลือกยากครับดีกันคนละแบบ

เอา CARAT-HD1V เปรียบเทียบกับตัวไหนคัรบ Digital Music SX หรือ Super Pro 707
            แต่เห็นเขาว่า CARAT เสียงดีกว่า Super Pro นะ

Comment

super Pro Upgrade Version ครับ ที่ผมบอกเลือกยากเพราะ CARAT-HD1V input มันมีแค่USBนอกนั้นเอาไปทำไรไม่ได้

ถ้าเอาไปต่อกับเครื่องเล่นอื่นๆก็ต้องเอาsuper Proที่มีoptic coaxial ครับ

Comment

Originally posted by analys View Post
                ที่ท่าน akirosspop ว่า

เอา CARAT-HD1V เปรียบเทียบกับตัวไหนครับ Digital Music SX หรือ Super Pro 707
                แต่เห็นเขาว่า CARAT เสียงดีกว่า Super Pro นะ
                ผม QUOTE คำพูดของคุณกิตติคุณแห่ง discovery hifi มาให้อ่านกันเลยครับ

Originally posted by discoveryhifi
                เรื่องเสียงนี่ Super Pro กับ Carat ต่างกันพอสมควรเลยครับ ตัว Upgrade นั้นดีกว่าตัวธรรมดาแน่นอนครับ Super Pro รุ่นธรรมดาเทียบได้กับ CARAT-UD1 ส่วน Super Pro (Upgrade) เทียบได้กับ CARAT-HD1V ครับ เสียง Super Pro จะออกแนวสดใสจะแจ้งและใกล้ชิดกับนักดนตรี ส่วน CARAT ออกแนวผู้ดีสุขุมนุ่มนวลผ่อนคลายและให้เวทีเสียงที่ถอยออกไปหลังลำโพงครับ สรุปว่าดีทั้งคู่ครับแต่ขึ้นกับแนวการฟังเพลงของเราว่าชอบแบบไหนครับ คงต้องตัดสินใจเองนะครับ.

ทั้ง CARAT และ Super Pro ไม่ต้องเทียบกับซาวด์การ์ดครับในด้านคุณภาพเสียงเพื่อการฟังเพลงนะครับ เพราะกินกันขาดลอยแบบไม่เห็นฝุ่นครับ แต่ถ้าเน้นเล่นเกมส์และดูหนังเป็นหลักก็ใช้ซาวด์การ์ดก็พอครับ
                Super Pro ใช้ DAC Chip CS4398 ของ Cirrus Logic ส่วน CARAT ใช้ PCM2704 ของ burr brown ครับ

Originally posted by discoveryhifi
                ถ้าเทียบกันที่ Specification แล้ว CS4398 เหนือกว่า PCM2704 แต่ Spec อย่างเดียวไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ เพราะเครื่องเคียงต่างๆ การออกแบบวงจร การวางเลย์เอาท์ ล้วนมีผลกับเสียงทั้งนั้นครับ ผมฟัง DAC รวมไปถึง CD Player ที่ใช้ชิพเบอร์เดียวกัน แต่เสียงต่างกันลิบลับก็มีอยู่ดาษดื่นครับ การออกแบบเครื่องเสียงแต่ละชิ้นจึงเหมือนงานศิลปครับ
                Last edited by เงา; 4 Jun 2008, 22:34:46.

Comment

Working...
                X