Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครครอบครอง Bose C3 อยู่ แนะให้เปลี่ยน สายลำโพง sat. เลยครับ แจ่มมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครครอบครอง Bose C3 อยู่ แนะให้เปลี่ยน สายลำโพง sat. เลยครับ แจ่มมาก

เหตุเพราะ หนูกัดสาย ทำให้จำใจเปลี่ยน
    แล้วก็เป็นเรื่องครับ รายละเอียดของเสียง แตกต่างกันอย่างชัดเจน
    ผมบรรยายไม่เป็นครับ แต่ แตกต่างกันแน่นอนครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขอขอบคุณ คุณ พจน์ เป็นอย่างสูง ที่ทำให้โปรเจ็คนี้ สำเร็จด้วยดี
    เข้าใจดีว่า หลายคนคงลำบากใจ ที่จะต้องแกะลำโพง ที่ไม่มี น็อตยึด กลัวจะเป็นรอย
    ผมรับรองว่า ไม่มีรอยแน่นอนครับ เพราะข้างใน ใช้กาวร้อน เชื่อมไว้ และ กาว(อะไรไม่อยากเดา) แตะตรงขอบบน และขอบล่างนิดเดียวเอง ไม่มีสลักยาง หรือ ฯลฯ ได ๆ ทั้งสิ้น

สงสัย ก็ตามไปดู ที่กระทู้นี้ได้ครับ มีรูปปลากรอบ ให้ดูครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=bose

เห็นว่า ทำแล้วได้ผลดี ก็เลยเอามาแนะนำครับ แต่ก็ คำนึงถึงเรื่อง ประกันหน่อยก็ดีครับ อิอิ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน

ทำกันได้เองเลยครับ ไม่ยากอย่างที่กลัว
    ใช้ความระมันระวังในการถอดและการเชื่อม เจาะ ยึดละกันครับ (^-^)
    กลัวแพงก็ใช้สาย RCA ถูกๆ แทนได้ มีเงินอยากลองเปลั่ยนก็ซื้อเปลี่ยนเลย ถอดแล้วเสียบสบายมากครับ
    แต่หัวที่ยึดกับตัวลำโพงควรจะอย่างดีครับ

ขั้ว RCA ตัวเมีย 2 อัน 350 บาท
    ตะกั่ว เงิน WBT เมตรละร้อย(เหลือเหล่จะใช้แล้วครับ)
    (ราคาตามแต่ร้านหละครับ)
    สายเชื่อมก็ตามกำลังเลยครับ
    Last edited by พจน์; 4 Jun 2008, 23:31:44.

Comment

อยากเปลี่ยนC3 IIเหมือนกันครับมีท่านใดเปลี่ยนแล้วมั่งครับหาความมั่นใจ หุหุ

Comment

Originally posted by akirosspop View Post
        อยากเปลี่ยนC3 IIเหมือนกันครับมีท่านใดเปลี่ยนแล้วมั่งครับหาความมั่นใจ หุหุ
        รอหมดประกันหรือว่าสายขาดก่อนดีกว่าครับ
        ยากตอนแกะไม่ให้มีรอยแค่นั้นเองครับ

ถ้าสายยังไม่ขาดแนะนำเปลี่ยนสายนำสัญญาณก่อนดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
          รอหมดประกันหรือว่าสายขาดก่อนดีกว่าครับ
          ยากตอนแกะไม่ให้มีรอยแค่นั้นเองครับ

ถ้าสายยังไม่ขาดแนะนำเปลี่ยนสายนำสัญญาณก่อนดีกว่าครับ
          สายนำC3 II แบบRCA-mini ตัวไหนช่วยเสริมแนวเสียงของC3 II มั่งครับ แนะนำทีครับ

Comment

Originally posted by akirosspop View Post
            สายนำC3 II แบบRCA-mini ตัวไหนช่วยเสริมแนวเสียงของC3 II มั่งครับ แนะนำทีครับ

ซื้อ สาย RCA แบบมียี่ห้อนิดนึง กับหัว อแดปเตอร์ RCA - Mini Jack ดีๆ สัก 2 อันแทน
            ถ้าอยากได้เสียงที่อิ่มใหญ่ กว้างขวาง ลองดู ยี่ห้อ Supra
            จะเอาโปร่งๆ เบาๆ รายละเอียดพริ้วๆมากๆ ลอง Kimble Kable
            จะเอาสดใสหน่อย Audio Quest ก็ใช้ได้ครับ
            แต่ถ้าอยากประหยัด เอาสาย RCA บ้านๆ ขนาดใหญ่หน่อยนึงมาใช้แทนก็ได้ครับ
            ดีกว่าสายแถมของเดิมแน่นอน

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
              ซื้อ สาย RCA แบบมียี่ห้อนิดนึง กับหัว อแดปเตอร์ RCA - Mini Jack ดีๆ สัก 2 อันแทน
              ถ้าอยากได้เสียงที่อิ่มใหญ่ กว้างขวาง ลองดู ยี่ห้อ Supra
              จะเอาโปร่งๆ เบาๆ รายละเอียดพริ้วๆมากๆ ลอง Kimble Kable
              จะเอาสดใสหน่อย Audio Quest ก็ใช้ได้ครับ
              แต่ถ้าอยากประหยัด เอาสาย RCA บ้านๆ ขนาดใหญ่หน่อยนึงมาใช้แทนก็ได้ครับ
              ดีกว่าสายแถมของเดิมแน่นอน
              ต่อแบบนี่จะดีกว่า สายRCA - Mini ที่ขายๆกัน800-1200หรือเปล่าครับ ผมชอบแบบรายละเอียดพริ้วๆมากๆ

คือผมต่อจากusb dac มันoutputเป็นrcaครับ

ถ้าดีกว่า เรื่องอแดปเตอร์ RCA - Mini ดีๆหาซื้อกันแถวไหนครับ

Comment

ต่อแบบนี่จะดีกว่า สายRCA - Mini ที่ขายๆกัน800-1200หรือเปล่าครับ ผมชอบแบบรายละเอียดพริ้วๆมากๆ

คือผมต่อจากusb dac มันoutputเป็นrcaครับ

ถ้าดีกว่า เรื่องอแดปเตอร์ RCA - Mini ดีๆหาซื้อกันแถวไหนครับ
                อแดปเตอร์ RCA - Mini ถูกๆ ประมาณ 20 บาท ดีๆ ประมาณ 100 ขึ้นไปครับ
                ซื้อเอามาเสียบแปลงหัวสาย RCA

ถ้าอยู่กรุงเทพ แนะนำร้าน ยูเนี่ยนสเตอริโอ ข้าง บิ๊กซี สาขา ราชดำริครับ

Comment

สุดยอดครับ ยกนิ้วให้ ^_^
                  เดี๋ยวรอที่บ้านหนูมากัดก่อน จะเปลี่ยนมั่ง แหะๆ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                    สุดยอดครับ ยกนิ้วให้ ^_^
                    เดี๋ยวรอที่บ้านหนูมากัดก่อน จะเปลี่ยนมั่ง แหะๆ
                    อย่าเลยครับ เสียดายของ (^-^)

Comment

เก่ง

Comment

แล้วของผมจะทำไงอ่ะ
                        ห้องผมไม่มี หนู อ่ะ ทำไงดี อยากเปลี่ยนบ้างอ่ะ

เดี๋ยวเอาไปให้คุณพจน์ บ้างดีก่า

Comment

Originally posted by natchan View Post
                          แล้วของผมจะทำไงอ่ะ
                          ห้องผมไม่มี หนู อ่ะ ทำไงดี อยากเปลี่ยนบ้างอ่ะ

เดี๋ยวเอาไปให้คุณพจน์ บ้างดีก่า
                          อย่างคุณนัทต้องปล่อยขายให้หมดครับ เรร์ไอเท็มทั้งนั้น
                          แล้วเล่นชุดบ้านไปเลย 555+

Comment

อย่างคุณนัทต้องปล่อยขายให้หมดครับ เรร์ไอเท็มทั้งนั้น
                            แล้วเล่นชุดบ้านไปเลย 555+
                            เล็งไว้แล้ว คริ คริ ( เล็งไรไม่รู้ แต่ เล็งไว้ก่อน :P )

ของเก่า คงปล่อยยาก เพราะคนไม่ค่อยชอบเล่น ลำโพงที่ผม ใช้ T_T

ว่าแต่ Altec ผม คุณพจน์ ซ่อมได้ไหมครับ ??? ถ้าได้เดี๋ยวเย็นนี้เอาไปให้เรย
                            Last edited by natchan; 6 Jun 2008, 09:26:59.

Comment

C5จะเปลี่ยนกะเค้าได้มั้ยเนี่ย

Comment

Working...
                              X