Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง Window ไม่ได้ครับช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง Window ไม่ได้ครับช่วยที

คือผมซื้อ Hardisk มาใหม่เป็นของ Seagate 500 Gb Sata ll อะคับ พอมาเสียบกับบอร์ด(บอร์ดผมเก่าใช้มาประมาณ 4 ปีแล้วยังเป็น AGPอยู่ใช้กับ Cpu Atlon 2500+ Bartun) ตอนแรกลงWindow ใช้ได้ปกติดี แต่พอดีผมมีเหตุให้ลง Window ใหม่คราวนี้พอลงใหม่พอมัน Load จนถึงหน้า Set up แล้วพอกด Enter เพื่อลง Install Window มันบอกว่าหาHardiskไม่เจอคับ ลง Window ไม่ได้ แต่สามารถใช้งาน Window ตัวเดิมได้ตามปกตินะคับ ผมงงมากเลยไม่รู้จะทำไงดี ใครรู้ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยนะคับ

เปลี่ยนแผ่น setup window เป็นแผ่นแท้
    ที่ต้องกรอก user ,organization และ cd key เองครับ

Comment

คือว่าแผ่นที่ผมลงอะคับลงใน Hardisk ตัวเก่าได้อะคับ แต่กับตัวใหม่ลงไม่ได้ แต่ถึงจะเป็นแผ่นก็อปแต่ก็มี CD-Key นะคับ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันไหม

Comment

ตัวเดิมเป็น IDE ตัวใหม่เป็น SATA2 ใช่หรือไม่เอ่ย

Comment

อาจจะเป็นที่แผ่นไม่มีไดรเวอร์ SATA น่ะครับ แต่ยังงงคำถามอยู่

เคยใช้วินโดวส์ตัวนี้ลงกับ HDD 500gb SATA2 ตัวนี้ได้ หรือป่าว

Comment

สงสัยต้องพึ่งตัวโม All Driver มันไม่เกี่ยวของแท้ของปลอมหรอก

Comment

ครับตัวเดิมเป็น IDE ตัวที่สองเป็น Sata II ผมมี window pack1 กับ pack3 คับ แผ่น Window pack1 นี่เคยลงSata II และ IDEได้ แต่ตอนนี้ลงไม่ได้แล้ว ส่วนแผ่น pack3พึ่งซื้อมาลง Sata IIไม่ได้ แต่ลง IDE ได้ครับ
              แล้วใน Biosมันก็ไม่เห็นชื่อ/โค้ด Hardiskคับ ต้อง Set Primary Master เป็น Autoถึงใช้ได้
              แต่ผมลองยืมPack 2ของเพื่อนมาลงเป็นแผ่นที่ โมดิฟายด์มามันลงได้ ผมเลยยิ่งงงว่าเป็นเพราะอะไร ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบด้วยคับ

Comment

XP SP ไหนๆ ก็ไม่มีไดรเวอร์ SATA มาให้หรอกครับ ต่อให้เป็น SP3 ก็ไม่มีครับ

วิธีแก้ไข

ให้ท่านหาวินโดวส์ที่เขาโมมาครับ เป็นเวอร์ชั่นต่างๆน่ะครับ

พวกนี้จะมีไดรเวอร์ SATA หมด รับรองลงได้แน่ๆครับ

ถ้าไม่ได้ยังไงก็รายงานผลด้วยนะครับ

ปล.ท่านใช้ XP SP1 เหรอครับ

Comment

ใช้Window Pack2 ครับแต่พอดีตอนลงแผ่นPack 2คืนเพื่อนไปแล้วพอลงPack 3ไม่ได้ผมเลยเอาแผ่นเก่าPack 1มาลองลงดูว่ามันจะลงได้หรือเปล่าอะครับ

Comment

ใช้แผ่นแท้ดีที่สุดค้าบ
                    driver sata/raid/jbod สารพัดก็อยู่ในแผ่น m/b งายยยยยยยย

Comment

หาแผ่น มีบูต SATA มาลงเยยค๊าบผม

Comment

Working...
                      X