Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2160 กับ EP31-DS3L ปรับ bios OC อย่างไรกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2160 กับ EP31-DS3L ปรับ bios OC อย่างไรกันครับ

E2160 กับ EP31-DS3L ผมปรับoverclock ไม่ได้ครับ
    set bios แล้ว save แต่มันจะ reboot เป็น disable CPU Host ...
    ลองปรับทั้ง RAM , Voltageต่างๆ , RAM Multiplyer แล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ
    ไม่รู้จะทำยังไงต่อครับ
    รบกวน OC GURU กรุณาชี้แนะด้วยครับผม
    xxxxxxxxxxxxx ???????????? xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
    Last edited by sibogg; 5 Jun 2008, 20:33:04. Reason: too short message

11111111111

Comment

ต้องขอท้าวความถึง bios ของ Gigabyte ก่อนครับ

มันเป็นอะไรที่ ฉลาดมาก ถ้าเกิดว่าปรับแล้วทำงานไม่ได้ มันจะคืนค่าให้ (สังเกตุว่าเวลา่เปิดมันจะดับ-ติด หลายครั้งหลังจากตั้งค่า bios แล้วเซฟ)

ลองปรับทีละอย่างแล้วเซฟครับ แนะนำให้ลองปรับไฟซีพียูดูก่อน ว่า bios เซฟค่าไหม(ปรับไฟซีพียูอย่างเดียวนะ อย่างอื่นอย่าเพิ่งปรับ)

ถ้าค่าไม่เซฟก็ลองแฟลช bios ใหม่ได้เลยครับผม

ปล. อาการนี้ผมเป็นบน EP35 คือว่าปรับไฟซีพียูแล้วไม่ยอมเซฟค่า เลยลากไม่ได้ - -*

ตอนนี้หายแล้ว แฟลช bios ใหม่

Comment

เข้ามาดูครับใช้ EP31 DS3L เหมือนกันครับ

Comment

ขอบคูณครับ

Comment

ค่อยๆปรับที่ละอย่าง ทีละนิด จะได้รู้ว่าที่มันไม่ผ่านเป็นเพราะตัวไหน

Comment

อาการเหมือนผมเลยครับ

ผมใช้ E2140 OC ได้ไม่มีปัญหา

ล่าสุดผมเปลี่ยนมาใช้ Cel D 3.06 G. OC ยังไงก็ไม่ไป คืนค่าเดิมตลอด

สังเกตุ ram เมื่อก่อนใช้ E2140 ใน bios bus 800 ตามสเปค

พอใช้ Cel D เหลือ 533 (ปรับยังไงก็ไม่ได้สูงกว่านี้แล้ว)

ช่วยเหลือผมด้วยครับ งงจริงๆครับ

Comment

Working...
              X