Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่องซิลิโคนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่องซิลิโคนครับ

ช่วงนี้ไม่รู้ว่าเป็นผลจากภาวะโลกร้อนรึป่าววว

พัดลม cpu หมุนแรงจัดจนหูอื้อ

เลยคิดว่าจะไปหาซิลิโคนมาทาใหม่

แต่ว่าไปดูที่เซียร์แล้ว มันมีหลายแบบมากครับ

ทั้งแบบ

ครีมสีขาว

สีทอง

สีเงิน

ไม่ทราบว่าควรใช้ ซิลิโคนแบบไหนดีครับสำหรับทา ซีพียู

และซิลิโคนแต่ละตัว มีค่าการนำความร้อนมากกว่าหรือน้อยกว่าตัวอื่นอย่างไร

และมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ

ปล. ใช้ CPU P4 630 3.0 GHz ครับ พัดลมเดิมครับ

อ้อออ ขอถามอีกข้อหนึ่งครับ

คือว่าวันนี้ไปซื้อ ฮีทซิ้งแรมมาครับ ตอนจะใส่กับแรมมันจะมีเทปหนาหนา สีดำติดอยู่ที่ฮีทซิ้งอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าต้องลอกเทปกาวสีดำดำนั้นออกมั้ยครับ

ขอรบกวนพี่พี่ทุกคนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ผมก้อพอรู้นึดนึงอ่าคับ เห็นเขาว่าซีลิโคนที่ผสมเงินจานำความร้อนได้ดีน่ะ ถ้าอยากได้เจงๆต้องต้องควักกนเเพงหน่อย ของมียี่ห้อตามร้านที่ขายซิ้งต่างๆอ่าคับ

ส่วนเรื่องซิ้งแปะนั้นต้องลอกเทปเเล้วแปะคับ ซิ้งหนบก้อมีขายน่ะ

Comment

CPU หมุนดังเกิน>> ทำไมไปหาซื้อซิลิโคน - -*

ส่วนซิลิโคนถ้าเอาดีสุดก็ OCZ Freeze ตามร้านของแต่งจะมี 350

ส่วนสีเงินๆ ทองๆ ไร้ยี่ห้อ ของปลอมทั้งนั้น ใช้ขาวๆ ยังดีกว่าเลย

ส่วนค่าการนำความร้อนก็ google ดูนะ

เอาคร่าวๆ

1. เพชร (จริงๆนะ ซิลิโคนผสมเพชรยังมีเลย ดีซะด้วย เมืองไทยไม่มี อีกหน่อยคงมีHeatsink เพชร)
      2. เงิน
      3. ทองแดง

Comment

มันจะช่วยได้ซักเท่าไหร่กัน ซิลิโคนดีๆมันปาไป3-400แล้ว ลงทุนไปเลยดีกว่าประมาณพันนึงซื้อซิงค์ที่แถมซิลิโคนดีกว่า

Comment

CPU หมุนดังเกิน>> ทำไมไปหาซื้อซิลิโคน - -*
          เพราะ ซีพียูมันร้อนไง พัดลมเลยหมุนเร็วขึ้น เลยจะไปซื้อซิลิโคนใหม่ ฮีทซิ้งจะได้ระบายความร้อนได้เร็วขึ้น

มันจะช่วยได้ซักเท่าไหร่กัน ซิลิโคนดีๆมันปาไป3-400แล้ว ลงทุนไปเลยดีกว่าประมาณพันนึงซื้อซิงค์ที่แถมซิลิโคนดีกว่า
          พอดีเมื่อก่อนมันไม่ร้อนเท่าไหร่อ่ะครับ เข้าใจว่า ซิลิโคนคงเสื่อม เลยจะไปหาซิลิโคนมาทาใหม่อ่ะครับ เลยอยากรู้ว่าแบบไหนดีที่สุด และอีกอย่าง งบน้อยครับ

วันก่อนก้อลองซื้อซิลิโคน เงิน หลอดละ 20 มาใช้แล้ว

ก้อรู้สึกว่ามันเย็นกว่าเดิมมากเลยยย จาก full load ที่ 84 องศา เหลือ 70 องศาครับ (ห้องไม่ปิดแอร์ครับ)

แต่ยังไงก้ออยากรู้นะครับ ว่า ซิลิโคนตัวไหนดีที่สุด

วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

Comment

แนะนำเปลี่ยนซิงค์ดีที่สุดครับ จะได้หายห่วงเรื่องซิลิโคนด้วย
            ถ้าซิลิโคนดีๆ เห็นมีแต่คนใช้ตัว MX-2 อ่ะครับ

Comment

MX-2

Comment

MX-2 ด้วยคน 350 บาท TK

Comment

Originally posted by pexkung View Post
                  ผมทดสอบใช้ ที่แถมมากะซิงค์ 9700nt vs MX-2
                  MX-2 เย็นกว่า 2-5 องศาอ่ะครับ...ทั้งนี้คือใช้กับ 9700nt นะ

Comment

Working...
                  X