Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจ็กจบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรเจ็กจบ

ผมกำลังจะทำ วิจัย(project) เกี่ยวกับระบบระบายความร้อนด้วนน้ำในคอมพิวเตอร์ เพื่อนๆคิดว่าเป็นไงบ้างครับ ใครมีอะไรแนะนำบอกนะครับ ต้องการทำแนะนำที่สุด ขอบคุณมากครับ

คุณเรียนอะไรหละครับ

ถ้าเรียน วิดวะ วิดยา ผมว่ามันธรรมดาไป

มันไม่ได้ใช้การประยุกต์อะไรมากมายอ่ะ

ไม่งั้นก็ลองคุยกับ อ.โปเจคคุณดูดิครับ เผื่อเค้าจะมีแนวๆก็ได้

Comment

เรื่ืองแบบนี้ต้องไปถามอ.ครับว่าจะรับมั้ย รีบไปเลยยิ่งดีเดี๋ยวไม่ผ่านขึ้นมานั่งคิดใหม่หัวแตก

Comment

ผมว่าปรุงแต่งอะไรเข้าไปอีกนิดน่าจะได้นะครับ เพาะ ระบายความร้อนด้วยน้ำ สมัยนี้มันธรรมดาครับ
        ลองเอาเปนน้ำยาที่ใส่ในน้ำช่วยลดความร้อนสิครับ แบบหม้อน้ำรถอ่ะครับ ^^ (คิดเล่นๆครับ)

Comment

ทำโปรเจคมันต้องมีคำนวณที่แน่นอนนี่แล้วจะวัดปริมาตรของอุปกรณ์ต่างๆยังไงถึงจะมาเข้าสูตรได้ค่าที่แน่นอนและก็ถูกต้องแล้วถ้าคุณเอาค่าประมาณมาคำนวณกรรมการการสอบเค้าก็ต้องถามคุณแน่ว่าคุณวัดปริมาตรต่างๆยังไงแล้วเป็นค่าที่แน่นอนแค่ไหนซึ่งลองคิดๆดูแล้วก็พอทำได้นะครับแต่ต้องใช้ความอดทนปริมาตรน้ำก็วัดง่ายม่ายยากแต่พื้นที่ต่างๆเพื่อจะทราบอัตราการไหลน่ะสิคุณจะวัดยังไงเช่น Q=AxV Vคุณจะวัดยังไงอ่ะเอาเฮดน้ำมาคิดหรอแล้วถ้าถ้าคุณรู้กำลังของปั๊มก็อาจจะคำนวณออกมาได้อ่ะแล้วถ้าเกิดดัดแปลงอะไรเข้าไปความเร็วก็จะลดลงน๊าเพราะฟิกชั่นต่างๆเพิ่มขึ้น ส่วนAพื้นที่วัดไม่ยากแน่นอนแค่วัดเส้นผ่านศูนย์กลางของท่อก็คำนวณได้และอิอิ ลองคิดดูน๊าถ้าจะทำก็ไม่ช่เรื่องยากเท่าไหร่ถ้าจะทำจิงๆก็พอช่วยได้ก็โพสถามๆไว้ล่ะกันหรือไม่ก็ถามคุณ ZoLKoRn ก็ได้น๊าเค้าจบมากับสาขาที่เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้อ่ะผมก็ด้วย^^แค่กำลังเรียนอยู่

Comment

ผมละเศร้า ถ้าเจอโปรเจคละ ตาย***แน่ๆ

Comment

อิอิโปรเจคแค่นึกชื่อก็สยอง เจองานช้างถึงพริกถึงขิงเผลอๆถึงเลือดถึงเนื้อ

Comment

มาโชว์ด้วยน้า สนใจ

Comment

ของผมก็ไม่ต่อยดีเลย
                  ที่เสนอไปไม่รู้จะผ่านอะเป่า

Comment

ผ่านแล้วครับ รอขึ้นทะเบียนบันฑิต โครตโล่งเลย

Comment

ผ่านมาแล้วเหมือนกัน อิอิ จบแล้วครับ อิอิ

Comment

น่าจะเพิ่มกึ๋นอีกหน่อย เช่น ใช้ MICROPROCESSOR ควบคุม (ควบคุมอุณหภูมิแบบอัตโนมัติ)

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                          น่าจะเพิ่มกึ๋นอีกหน่อย เช่น ใช้ MICROPROCESSOR ควบคุม (ควบคุมอุณหภูมิแบบอัตโนมัติ)

ผมว่ามันใช้ต้นทุนสูงเกินไปครับที่จะใช้ Microprocessor มาควบคุม

คิดอ้ะได้ครับ แต่ดูต้นทุนการผลิตด้วยครับ เวลาขายจริงตัวระบายความร้อนของคอมพิวเตอร์ราคาเป็นหมื่น ใครจะซื้อคุณครับ

Comment

ก็ทำโปรเจคเป็นในเชิงศึกษาสิครับไม่ต้องหวังถึงขนาดทำขายหรอกครับเพราะคงไม่มีใครเวลาใช้คอมต้องมานั่งจ้องวัดอุณหภูมิละเอียดยิบสู้เอาเวลาที่นั่งจ้องไปกินเหล้าหาสาวจีบไม่ดีกว่าหรอเวลาทำโปรเจคนี่เพื่อหวังจบครับไม่ใช่หวังขายถ้าจะขายต้องทำอะไรอีกมากมายไม่ใช่แค่นี้แน่ๆ

Comment

Originally posted by amed View Post
                              ผ่านแล้วครับ รอขึ้นทะเบียนบันฑิต โครตโล่งเลย
                              ผมก็เคยสัมผัสความรู้สึกแบบนี้มาก่อน

เหมือนยกโคตรภูเขาออกจากอก
                              รู้จักนิยามใหม่ของคำว่า "โล่ง"

Comment

Working...
                              X