Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมเด็ม 1 PC 2 ต่อยังไงครับ มือใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โมเด็ม 1 PC 2 ต่อยังไงครับ มือใหม่

คือ ผม ใช้ โมเด็มที่ แม็กเน็ตให้มาอ่ะครับ ที่สมัครแล้วเค้าให้โมเด็มมาต่อเน็ตด้วยเลยครับ

แล้วทีนี้ ผมจะต่อยังไงหรอครับ มี PC 2 เครื่อง

แล้วก้อ จะควบคุมความเร็วเน็ตยังไงครับ แบบว่า ให้เครื่อง นึง ให้เน็ตเข้ามาเยอะกว่าอีกเครื่อง หรืออะไรประมาณนี้อ่ะครับ

แล้วมีนจะต้องซื้อสายไรมามั้งครับ

ยังไงก้อขอความกรุณาด้วยน่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบให้คำแนะนำน่ะครับ

เอ้อ...ลืมไปครับ

ผมไม่เอาการต่อแบบที่เป็น Wirless น่ะครับ

เพราะไม่รุ้การป้องกันการที่คนอื่นจะมาให้เน็ตกับเราด้วยอ่ะ

ของเป็บแบบ สายๆ จะดีกว่าครับ

Comment

ซื้อ Modem Router 4 Port

http://www.thanni.com/index.php?main...ndex&cPath=202

.

Comment

ก็ดูว่าไอ้ที่ Maxnet มันให้มาน่ะมันมีช่องต่อด้านหลังกี่ช่อง(ซึ่งมันก็น่าจะมีอย่างน้อย 4 ช่อง หากท่านจ่ายเงินแบบรายเดือน) จากนั้นก็หาสายแลนมาต่อจากมเด็มไปเข้า PC แต่ละเครื่อง ก็จบแล้วครับ ส่วนเรื่องการจำกัดความเร็วเน็ตนั้นผมยังไม่แน่ใจเลยว่ามันทำได้ อีกอย่างผมก็ยังไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องทำแบบนั้นนิ่ครับ

Comment

เอ๊เท่าทีผมดูช่องเสียบมันมี 4 ช่องครับ

แต่มันเสียบเต็มหมดแล้ว ซึ่งตอนนี้ต่ เครื่องเดียวน่ะ

Comment

....

Originally posted by lecruz201 View Post
            เอ๊เท่าทีผมดูช่องเสียบมันมี 4 ช่องครับ

แต่มันเสียบเต็มหมดแล้ว ซึ่งตอนนี้ต่ เครื่องเดียวน่ะ
            อ้าว มี 4ช่อง ช่อง LAN รึป่าวครับ ถ้าช่อง lan แสดงว่า มีการใช้อยู่ 4 เครื่อง แล้วนะครับ แต่ต้องการเครื่องที่ 5 ซื้อ สวิทช์ มาเพิ่มครับ

Comment

ไม่ใช่ครับ

ช่องเสียบมันจะมี สายที่เป็นตัวเสียบกับปลั๊กไฟ

ช่องเสียบ ที่ต่อจาก สายโทรสับ

ช่องเสียบ ที่ ต่อเข้าคอม

มี แค่นี้อ่ะครับ

หมดแล้วว

Comment

อ่อ มีช่อง lan port เดียวใช่ไหมครับ คงต้องซื้อ switch-hub มาพ่วงเพิ่มน่ะครับถ้าจะต่อหลายเครื่อง

ส่วนการ config modem ไป router ลองค้นหาวิธีเซ็ตอัพจากเว็บ www.adslthailand.com ดูครับ

Comment

ถ้าอยากจำกัดความเร็ว แบบง่ายๆ แนะนำ ซื้อ router 1 ตัวครับ
                  เครื่องแม่ลง squidNT แล้วเซ็ตเครื่องลูกให้ใช้ proxy ชี้มาที่เครื่องแม่นะครับ จำกัดได้หลายอยางครับ ทั้ง บล็อคความเร็ว บล็อคเวป ต่างๆนานา

Comment

ซื้อ สวิตช์ 5 พอร์ท มาครับ อันนึงประมาณ 500.-
                    เอาสายแลนทั้งจากเราเตอร์-คอม 2 เครื่อง ยัดเข้าสวิตช์ไปเลย

จบครับ ไม่ต้องทำไร เล่นได้เลย
                    ส่วนจะจำกัดสปีดเน็ต ต้องดูว่าเราเตอร์มี QoSรึเปล่า ถ้ามีก็พอช่วยได้บ้าง
                    แต่จริงๆไม่จำเป็นต้องจำกัดก็ได้มั้งครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                      ซื้อ สวิตช์ 5 พอร์ท มาครับ อันนึงประมาณ 500.-
                      เอาสายแลนทั้งจากเราเตอร์-คอม 2 เครื่อง ยัดเข้าสวิตช์ไปเลย

จบครับ ไม่ต้องทำไร เล่นได้เลย
                      ส่วนจะจำกัดสปีดเน็ต ต้องดูว่าเราเตอร์มี QoSรึเปล่า ถ้ามีก็พอช่วยได้บ้าง
                      แต่จริงๆไม่จำเป็นต้องจำกัดก็ได้มั้งครับ
                      สวิตช์ 5 พอร์ท .

มันเป็นตัวยังไงหรอครับ

พอจะมีรูปให้ดูบ้างม่ะครับ

Comment

ดันๆ

Comment

แล้วพอเรามี ตัวสวิตท์ แล้ว เราจะมาต่อ ยังไงหรอครับ

ต่อกับโมเด็มเลยหรอครับ

หรือยังไง

บอกวิธีด้วยน่ะครับขอบคุณครับ

Comment

...........
                            ..........
                            .........
                            .........
                            ........

Comment

หา hub 4 pot ทำ lan ครับ

Comment

Working...
                              X