Announcement

Collapse
No announcement yet.

psu/ups ไฟตก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• psu/ups ไฟตก

คือผมปัญหาดังนี้ ผมได้เปลี่ยน psu จาก 450 วัตต์ ไปเป็น 600 วัตต์ เป็นวัตต์แท้ทั้งคู่นะครับ และ UPSที่ใช้คือ 650VA เมื่ออาการไฟตก คอมจะดับไปเลยไม่ใช้ต่อได้ หรือบางครั้งคอมก็ดับไปเองทั้งที่ ไฟไม่ตก เมื่อลองตัดไฟที่เต้าจะไม่สามารถเปิดเครื่องได้ ทั้งที่ตอน psu 450 ไม่มีปัญหาอะไรเลย ผมเลยสงสัยว่าตัวupsจ่ายไฟไม่พอใช่เปล่าครับ อุปกรณ์H/Wตัวเดิมหมด รบกวณพี่ๆ ให้ความกระจ่างด้วย จะได้หา upsตัวใหม่

PSU ยี่ห้ออะไร
    UPS กี่ Watt
    System ทั้งหมดมีอะไรบ้าง (CPU / VGA / RAM / เมนบอร์ด / อื่นทั้งหมด)

Comment

psu 600 watt tagan
      m/b p5k
      ram ddr2 2*2 667
      VGA asus 8600 512
      hdd 320 กับ 80
      DVD rw *2
      คีย์บอร์ด+mouse

UPS 260 watt เพิ่งเปลี่ยน แบต

คือก่อนหน้านั้นใช้ psu450ของ tsunami extreme ไม่มีปัญหาไรเลย
      Last edited by tarotao; 6 Jun 2008, 10:53:52.

Comment

ชิปหาย
        UPS 260W ไม่พอสำรองไฟ เครื่อง PC หรอกนะ
        แล้ว CPU อะไร ได้พ่วง จอมอนิเตอร์เข้าไปด้วยใหม
        แนะนำ UPS 400 watt นะ

Comment

upsรับไม่ไหว มากกว่า ซื้อ ups600w จะดีกว่า ผมใช้PCM ใช้ได้ดี

Comment

ลืม cpu e8400นะครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ชิปหาย
              UPS 260W ไม่พอสำรองไฟ เครื่อง PC หรอกนะ
              แล้ว CPU อะไร ได้พ่วง จอมอนิเตอร์เข้าไปด้วยใหม
              แนะนำ UPS 400 watt นะ
              ขอบคุณครับ

Comment

ราคาประมาณเท่าไรครับ 400watt

Comment

ลองดูตัวนี้มั้ยละผมกำลังจะซื้อยู่ SYNDOME Gold 500VA/400W 2390 มั้ง ราคาที่ HWH ร้านอื่นอาจจะถูกกว่านี้หน่อย

แนะนำนะครับจะซื้อ PSU อะ ให้ดูที่ WATT อย่าดูที่ VA ครับ บางยี่ห้อผมเห็น 1000 VA แต่จ่ายไฟได้ 400 W ซดค่าไฟกระจายครับ เพราะมันกินไป 1000 จ่ายมาได้แค่ 400 W แต่สีแดงผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ เพราะไปดูใน google บางคนก็บอกว่ามันไม่ได้กินไฟเพิ่มแต่บางคนก็บอกว่ากินไฟเพิ่มผมก็เลยงงๆอยู่ แต่ทางที่ดีเอาที่ VA กับ WATT ใกล้กันไว้ก่อนจะดีกว่าครับ

เพิ่มเติม

Note: ลองเข้า google แล้ว search คำว่า PSU power factor ครับ ผมอยากรู้จริงๆนะว่ามันกินเพิ่มรึเปล่าใครรู้แน่นอนแล้วมาบอกผมหน่อยครับ แต่ผมว่ามันกินเพิ่มนะ
                  Last edited by BankSang; 6 Jun 2008, 12:37:41.

Comment

Working...
                  X