Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูสเปคนี้ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูสเปคนี้ให้ทีครับ

ผมไม่ค่อยเอาไว้ทำอะไรอ่ะครับ แต่เล่นเกมซะส่วนใหญ่ช่วยดูสเปคนี้ให้ทีนะครับ งบไม่เกิน20000 เล่นเกมจำพวก Assassin's Creed ,Crysis ทำนองนี้อ่ะครับ

CPU Intel - Core 2 Duo E 8400 3.0GHz
    MainBoard -ASUS P5K-V กับ ASUS P5K-V ไม่แน่ใจว่าอันไหนดีกว่ากัน
    H/D- Seagate 250GB
    ram- Kingston ValueRAM 240 Pin 1GB DD2-800 PC2-6400 RAM * 2
    vga - XFX GF8600GT XXT NVd GF8600GT

ช่วยดูให้ทีนะครับว่าสเปคนี้มันสูงไปหรือเปล่าไว้สำหรับแค่เล่นเกมดูหนังอ่ะครับ ถ้าสูงไปควรเปลี่ยนตรงไหนอ่ะครับ หรือเท่านี้ก็โอเคแล้ว ใจนึงก็อยากประหยัดด้วยอ่ะครับ
    ขอบคุณมากครับ

Originally posted by appendix View Post
    ผมไม่ค่อยเอาไว้ทำอะไรอ่ะครับ แต่เล่นเกมซะส่วนใหญ่ช่วยดูสเปคนี้ให้ทีนะครับ งบไม่เกิน20000 เล่นเกมจำพวก Assassin's Creed ,Crysis ทำนองนี้อ่ะครับ

CPU Intel - Core 2 Duo E 8400 3.0GHz
    MainBoard -ASUS P5K-V กับ ASUS P5K-V ไม่แน่ใจว่าอันไหนดีกว่ากัน
    H/D- Seagate 250GB
    ram- Kingston ValueRAM 240 Pin 1GB DD2-800 PC2-6400 RAM * 2 A-DATA 1*2
    vga - XFX GF8600GT XXT NVd GF8600GT พวก 9600gsoหรือ 3850
    ดีกว่า
    ช่วยดูให้ทีนะครับว่าสเปคนี้มันสูงไปหรือเปล่าไว้สำหรับแค่เล่นเกมดูหนังอ่ะครับ ถ้าสูงไปควรเปลี่ยนตรงไหนอ่ะครับ หรือเท่านี้ก็โอเคแล้ว ใจนึงก็อยากประหยัดด้วยอ่ะครับ
    ขอบคุณมากครับ

ลดCPU มาเพิ่ม การ์ดจอดีกว่านะครับผมว่า

Comment

ลด CPU มาเป็น E8200 หรือเป็น E7xxx เพื่อประหยัดงบประมาณอีกหน่อยครับ
      ส่วนการ์ดจอ8600 ดีแล้วครับ หรือลองเปลี่ยน ค่ายมาเล่น 3580 ก็ไม่เลวนะครับ
      ส่วนแรมเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้ออื่นได้เหมือนกันครับ เช่น ROX ราคาจะถูกลงมาอีกหน่อย ถ้าให้ดีเล่นตัวเดียว 2 กิ๊ก ดีกว่าครับ ถูกกว่าด้วย แต่ข้อเสียคือมันไม่ Dual Channel ครับ
      รอท่านอื่นเสริมต่อ

Comment

ขอบคุณมากๆๆครับที่ตอบ
        ส่วนเรื่องของ main board ควนใช้ Pk5V หรือPK5R อ่ะครับ หรือว่าใช้อันอื่นจะดีกว่าครับ

Comment

ดันๆๆๆๆ รอมีผู้รู้มาตอบเรื่อง บร์อดครับ

Comment

CPU เถื่อนเกินไปรึเปล่า เล่นเกม ดูหนัง

ลด spec CPU มาอัดการ์ดจอก็ได้

ส่วนเรื่องบอร์ด ผมไม่มีความเห็น เพราะไม่ได้ศึกษามากมาย
            (ส่วนตัวดูที่มันรองรับกับ CPU ที่เราใช้ไหมราคาเป็นยังไง ตอบโจทย์ความต้องการเราได้ครบไหม ก็พอแล้ว)

ว่าแต่ จัดๆมานี่ อย่าลืมเรื่องไฟด้วยนะครับ

จัด spec แจ่ม แต่ใช้ PSU ติดเคส จะตกม้าตายเอา เพราะจ่ายไฟไม่พอ
            Last edited by zxyte; 6 Jun 2008, 17:31:33.

Comment

ตอนนี้เท่าที่เห็นหลายๆๆท่านบอกก็จะลงมาเลือกของCpuมาใช้แบบE7200ก็คงพอหละครับ
              ก็ไปนั้งศึกษามาอยู่พักใหญ่เหมือนกันครับ เรื่องของ Power supply ไม่ค่อยรู้เรื่องด้านนี้มากนัก เลยอยากจะถามอีกอย่าง
              ควรเลือกซื้อแบบกี่Wของยี่ห้อไหนดีอ่ะครับ แล้วราคามันประมาณเท่าไรครับ
              Last edited by appendix; 6 Jun 2008, 17:41:04.

Comment

Originally posted by appendix View Post
                ตอนนี้เท่าที่เห็นหลายๆๆท่านบอกก็จะลงมาเลือกของCpuมาใช้แบบE7200ก็คงพอหละครับ
                ก็ไปนั้งศึกษามาอยู่พักใหญ่เหมือนกันครับ เรื่องของ Power supply ไม่ค่อยรู้เรื่องด้านนี้มากนัก เลยอยากจะถามอีกอย่าง
                ควรเลือกซื้อแบบกี่Wของยี่ห้อไหนดีอ่ะครับ แล้วราคามันประมาณเท่าไรครับ
                ถ้าเอาพิมพ์นิยมก็ Enermax 460W ครับ เหอ ๆ ๆ

Comment

ถ้าใช้ E7200

ก็จะใกล้เคียงกับ spec ใน sig ผม

Raidmax RX 530 SS หน้ากล่องบอก 530 watt จ่ายจริง น่าจะประมาณ 400 +- ไม่เกิน 5 watt
                  พอเหลือเฟือ ถ้าไม่เอาไป clock นะครับ
                  ผมซื้อที่ เชียงใหม่ ราคา 1690 บาท กทม. น่าจะถูกกว่านี้ แต่จะมีของรึเปล่านี่สิ เพราะ ตัวนี้ในเชียงใหม่เหลือตัวเดียวด้วย

อ่อspec ใน sig ผม มันกินไฟ ที่ max load 378 watt ครับ

ส่วน ยี่ห้ออื่นไม่รู้ เพราะ ไม่ได้ศึกษายี่ห้ออื่น เห็นตัวนี้แล้วชอบเพราะมีหุ้มสายมาให้พร้อม ราคาพอรับได้ จ่ายไฟได้ตามต้องการ

Comment

ตอนนี้ก็จัดใหม่หละลดCpuไปอัดVGAเป็น8800GT
                    แล้วใช้บร์อด ASUS - P5K Pro แทน ใช้Intel Core 2 Duo E 7200 2.53GHz
                    แล้วก็ตามที่ท่านๆๆแนะนำมาก็คงโอเคแล้วมั้งครับ

Comment

เอาอะไรดีหว่า

Comment

Working...
                      X