Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำทีค่ะ ระหว่าง BenQ x31 กับ Asus F8SN-4S032

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำทีค่ะ ระหว่าง BenQ x31 กับ Asus F8SN-4S032

ลังเลระหว่าง 2 ตัวนี้ค่ะ BenQ ชอบที่น้ำหนักมันเบา Spec อย่างอื่นดูจะโอเค ยกเว้น CPU ตัวนี้ L7500 ไม่ค่อยมีข้อมูลค่ะ ว่ามันดีมั้ย ส่วน Asus Spec โดยรวมโอเคค่ะ แต่ติดที่มันหนักไปหน่อยสำหรับผู้หญิง

ระหว่างสองตัวนี้ ตัวไหนน่าจะคุ้มค่ากว่าคะ หรือมีตัวอื่นที่แนะนำอีกก็ได้นะคะ งบไม่เกิน 50,000

การใช้งานก็มีเขียนโปรแกรม + เล่นเกมส์พวก Sims2 (ต้องการที่มันปรับความละเอียดสูงสุด แล้วก็โหลด object เยอะๆโดยไม่กระตุกน่ะค่ะ notebook ตัวเดิมมันปรับได้แค่ปานกลางไม่งั้นกระตุก)

Asus F8SN-4S032

Core 2 Duo T8100 2.1 800 MHz
    แรม DDR2 2048 MB
    ความจุฮาร์ดดิสก์ 250 (GB)
    DVD SuperMulti / LightScribe
    ขนาดจอ LCD 14.1 นิ้ว WXGA
    ชิปเซ็ตกราฟิกการ์ด GF 9500M GS
    สนับสนุน Wireless 4965AGN
    เว็บแคม/ ความละเอียด (Mega) 1.3
    ระบบปฏิบัติการ N/A
    น้ำหนัก (Kg) 2.59
    การรับประกัน (Year) 2 inter

ราคา (บาท) 42,900

=====

BenQ X31 - Specification
    Specification
    ชิปประมวลผล Intel® Core™ 2 Duo processor LV L7500
    Chipset Mobile Intel® PM965 Express Chipset
    ชิปประมวลผลกราฟฟิค nVIDIA® GeForce® 8600M GT
    ขนาดหน้าจอ 13.3" UltraVivid widescreen LED Panel display
    ความละเอียด WXGA (1280x800)
    ความสว่าง 300nits
    หน่วยความจำ DDRII-667 2048MB and above (max to 4.0GB)
    ฮาร์ดไดร์ฟ 250 GB (5400RPM - SATA)
    ออฟติคัลไดร์ฟ 8X DVD Super-Multi (Support Double Layer) (Slot-in type)
    การสื่อสารและเน็ตเวิร์ค .Modem:Built-in 56K/V.92
    .LAN:Built-in 10/100/1000 Ethernet
    .Wireless LAN: Built-in Intel® Wireless WiFi Link 4965AGN
    .Blue tooth: Built-in Rev. 2.0/ EDR
    Card Reader 4-in-1 card reader:SD/MMC/MS/MS-Pro
    พอร์ต I/O .USB 2.0 x3
    .RJ-45 Ethernet port x1
    .RJ-11 Modem port x1
    .HDMI output x1
    .VGA/D-Sub port x1
    .ExpressCard slot x1
    .DC-in for power supply x1
    .Microphone-in x1
    .Headphone-out x1
    Webcam Built-in 0.3-megapixel webcam
    แบตเตอรี่ 6-cell Lithium-Ion Battery, 57.7 Whr (5200 mAh) approximately 3.5hrs duration
    ระบบเสียง .Built-in 1.5W speaker x2
    .Built-in Microphone x1
    .Soundsystem x 2 channels
     (1) Sound Blaster Pro Compatible
     (2) HD Audio
     (3) Noise Suppression & Echo Cancellation supported
    สัดส่วน 320 x 229 x 25.3 (front) ~ 25.3 (rear) mm
    น้ำหนัก 1.60Kg(without battery)

- ราคา 46,900 VAT แล้ว Promotion แถม Ram 2 GB. + Wireless Mouse + BenQ Targus Bag

benq ก็ดีครับ ว่าแต่มันประกันกี่ปีอะคับ 1 หรือ 2
    แต่รุ่นนี้ทำไมมันแพงจังอ่า แพงกว่า F8SN อีก

Comment

ปกติมันประกัน ปีเดียวนะคะ แต่ถ้าซื้อในงานคอมมาร์ท มันมักแถมให้ให้อีกปี ดูจากงานที่แล้วมาอ่ะค่ะ

Comment

แนะนำ asus นะ เพราะ BenQ นี่แน่มากที่กล้าจับ 8600GT ลงจอ 13 นิ้ว เพราะมันจะทำให้พื้นที่ในการระบายความร้อนน้อย อาจทำให้เกิดปัญหาเรื่องความร้อน หรือเสี่ยงที่จะพังเอาง่ายๆ ถ้า เป็น GDDR2 พอทน ถ้า GDDR3 ละก็..... เสี่ยง ขนาด Y510 ยังร้อนเลย แล้ว BenQ จะไปเหลืออะไร

Comment

อื่ม ..
          งั้นจากสเปก2อันนี้ asus คงจะดูเหมาะกว่าเนาะ มันถูกกว่าด้วยอะ

Comment

asus

Comment

ไม่รู้มีใครมาแปะลิงค์ให้ดูหรือยัง แรงพอตัวเลยละ
              http://www.****************/2008/mod...owpage&pid=443

Comment

โดยรวมๆ แล้ว Asus จะดีกว่าเรื่องสเปก (นิดหน่อย)
                แต่ BenQ เค้าเล็กเบาได้ใจจริงๆ

Comment

แล้ว Core 2 L7500 เนี่ย มันประสิทธิภาพเป็นยังไงคะ ถ้าจะลง Vista จะได้มั้ยคะ

Comment

BenQ x31 เน้นประหยัดไฟ และไม่ร้อน ขนาดพกพาไหนไม่หนัก ลง Vista ได้ครับ เล่นเกมก้อได้ เพราะยังมีการ์ดจอแรง ๆ ช่วยอยู่

ส่วน
                    Asus F8SN-4S032 สเปกค่อนข้างแรงครับ ไม่ร้อและประหยัดไฟเหมือนกันแต่ BenQ X31 ประหยัดกว่านิดเดียวเองครับไม่แรงด้วยครับพี่น้อง

เชียร์ Asus F8SN-4S032

Comment

แต่ถ้าต้องแบกไปไหนมาไหนบ่อยๆ คงต้อง BenQ หล่ะครับ
                      เหมาะกับการพกพา

Comment

เรียบแรง X31 ^^

Comment

ที่คุณ apocalite บอกว่า Benq เครื่องเล็กใส่การ์ดแรงมันจะทำให้ร้อนจริงหรอคะ จริงๆแอบชอบ design benq ตรงที่มันเล็ก พาไปไหนด้วยสะดวกดี แต่ก็กังวลเรื่องมันจะไม่ทนเนี่ยแหละค่ะ เพราะดูจาก Body เหมือน Asus จะดูแข็งแรงกว่า อันนี้พูดแบบยังไม่ได้เห็นตัวจริงของทั้ง 2 รุ่นนะคะ ตอนนี้สับสน ยังเลือกไม่ถูกเลย T_T

Comment

ผมเป็นคนไม่ชอบจอเล็กครับ เชียร์ Asus ละกันครับ

Comment

ผมว่า x31 ได้สดกว่าน่ะ L7500 ช่วยประหยัดแบ๊ตได้ดีกว่า t8100 (แต่แรงน้อยกว่าด้วย) การ์ดจอสูสี แต่ถ้าโดยรวมผมว่า asus ดีกว่า เพราะถ้าเล่นเกมส์อาจจะสูสี(การ์ดจอเป็นหลัก)แต่ท้าจะเอาไปทำงานแปลงไฟร์หนังใว้ดูใน ipod มือถือ หรือว่าตัดต่อหนังใว้ดู t8100 ดีกว่าแน่นอน(ดีกว่าในทีนี้คือเร็วกว่า) แต่ถ้าใครมีPCแรงๆอยู่แล้ว ก็เลือกx31ใว้ก็ไม่เลว เบา ทำงานเอกสาร เล่นเน็ท นอกสถานที่ทั้วไปได้นานกว่า asus (เลือกหมดประหยัด ตั้ง vgaให้ทำงาน ต่ำที่สุดเพื่อประหยัดไฟ) และใว้เล่นเกมส์ได้กับ LCD TV (HDMI) ดีกันไปคนล่ะแบบ แต่ถ้าเป็นผมเลือก x31 ครับ

Comment

Working...
                              X