Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Card Lan On Board หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Card Lan On Board หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมใช้ Mainboard ของ Asus รุ่น P5E Ws Pro อยู่ ส่วน Lan ผมใช้ Onboard
    Marvell88E8056 Dual Gb LAN controller อยู่ครับ แล้วการดึงไฟล์ข้อมูลต่างๆ
    มันวิ่งไม่ค่อยเต็มสปีดเลยครับ ยกตัวอย่างเช่นเน็ตความเร็ว 2.5MB ปกติผมดึงข้อมูลจาก
    Server อื่นผมจะได้ความเร็วอยู่ที่ประมาณ 250KB
    แต่กลับเครื่องนี้ผมจะดึงข้อมูลได้ประมาณ 150KB เองครับ แล้วความเร็วก็ไม่เสถียรด้วย
    เดี๋ยวก็เร็ว เดี๋ยวก็ช้า ผมลองดูกราฟมันวิ่งเป็นกราฟขึ้นๆ ลงๆ ตลอดเลย ไม่นิ่งเลยครับ

ผมได้ลองแก้ปัญหาเบื้องต้นไป แล้วก็คือ
    1. ผมลองเปลี่ยนสาย Lan ดูโดยการเอาสายที่ต่อกับเครื่อง P5E ไปลองกับเครื่องอีกเครื่องนึง
    สรุปคือ เครื่องที่ผมเอาสายผมไปก็ดึงไฟล์ได้เต็มสปีดและนิ่งพอสมควร

2. ผมได้ลองเปลี่ยนเอาสาย Lan ไปต่อกับ Lan Card Onboard อีก Port นึงดู (Mainboard ตัวนี้มี Card Lan GB Onboard อยู่ 2 Port) ผลปรากฏว่ามันก็ดึงข้อมูลได้ไม่เต็มและไม่เสถียรอยู่ดี

จึงอยากสอบถามความเห็นเพื่อนๆ ดูว่า สาเหตุนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
    ขอบคุณมากครับที่ สละเวลามาอ่าน

เพิ่มเติมนิดนะครับ คือไม่ทราบว่าไอ้ Card Lan ยี่ห้อ Marvell นี้มันดีไหมอ่ะครับ

Comment

เกี่ยวกับเซอเวอเปล่าครับ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
        เกี่ยวกับเซอเวอเปล่าครับ

อ่ะครับ ผมตั้งเป็น Server อยู่ครับ

Comment

Originally posted by Astaroth View Post
          อ่ะครับ ผมตั้งเป็น Server อยู่ครับ
          ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นระดับเซอเวอร เค้าใช้แลนการ์ดแบบแยกกันหนะครับ เพราะสามารถรับสั่งข้อมูลได้นิ่ง และอึดกว่าออนบอร์ด จัดการกับข้อมูลปริมาณเยอะๆได้ดีกว่าด้วย

พูดง่ายๆ เสียตังแล้วสบายใจครับ

Comment

ลองหา การ์ดแลน พวกนี้มาใช้ดูคับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=166749

lan onboard ชิพ ห่วยๆ บางตัว banwidth ไม่เต็มคับ เจอ load หนักๆ แฮ้งเครื่องค้างไปเลยก้อมี

Comment

update: Lan on board : ใหม่ดูนะ

Comment

Originally posted by Tatui View Post
                update: Lan on board : ใหม่ดูนะ
                ผมลอง update ตามที่ท่าน Tatui บอกแล้วครับ ผมปรากฏว่า
                เหมือนเดิมครับผม ไม่ได้ดีขึ้นเลย

Comment

Working...
                X