Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง DVI-D กับ DVI-I ต่างกันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง DVI-D กับ DVI-I ต่างกันยังไง

ระหว่าง DVI-D กับ DVI-I ต่างกันยังไง และสาย DVI ที่มี กลมๆตรงสายใกล้ๆกับหัวต่อ กับ ไม่มีต่างกันยังไงครับ ขอบคุณครับ

DVI-D = DVI-I + VGA
    ถ้าพูดให้ถูก คือ DVI-D จะส่งสัญญาณทั้ง Digital และ Analog แต่ DVI-I จะส่งแต่ Digital

Comment

Originally posted by taechasit View Post
      DVI-D = DVI-I + VGA
      ถ้าพูดให้ถูก คือ DVI-D จะส่งสัญญาณทั้ง Digital และ Analog แต่ DVI-I จะส่งแต่ Digital
      ขอบคุณครับ งั้นขออนุญาติถามต่อ แล้วทำไมผมต่อ HDMI แล้วจอ มันไม่เต็มจออะครับ มันเป็นขอบ ดำ ๆ ขึ้นมา

Comment

ข้างบนตอบเกือบถูกแล้วครับ แต่อาจจะจำสลับกันนิดนึง

DVI-I = DVI Integrated คือรวมทั้ง Analog + Digital ใช้หัวแปลงเป็น VGA ได้

DVI-D = Digital ล้วนๆ ใช้หัวแปลงเป็น VGA ไม่ได้

ก้อนกลมๆ ที่ติดตรงสายคือ Ferrite core เอาไว้ลดสัญญาณรบกวน

ส่วนการต่อ HDMI แล้วไม่เต็มจอ ต้องไปปรับ Overscan ครับ

สำหรับ AMD ปรับตรงนี้

Comment

Originally posted by osxp View Post
          ข้างบนตอบเกือบถูกแล้วครับ แต่อาจจะจำสลับกันนิดนึง

DVI-I = DVI Integrated คือรวมทั้ง Analog + Digital ใช้หัวแปลงเป็น VGA ได้

DVI-D = Digital ล้วนๆ ใช้หัวแปลงเป็น VGA ไม่ได้

ก้อนกลมๆ ที่ติดตรงสายคือ Ferrite core เอาไว้ลดสัญญาณรบกวน

ส่วนการต่อ HDMI แล้วไม่เต็มจอ ต้องไปปรับ Overscan ครับ

สำหรับ AMD ปรับตรงนี้

โอ้ ทุกอย่างคลายข้อสงสัยในทีเดียว ขอกราบขอบพระคุณอย่างยิ่ง ครับผม

ว่าแต่ทำไม ผมไม่มีตัวปรับ แบบในภาพท่านหนอ Untitled.jpg
          Last edited by Valiants; 23 Mar 2013, 23:23:44.

Comment

อ๋อเจอแล้วครับบบ แต่ทำไม DVI แปลงหัวเป็น VGA มันก็ชัด เหมือน HDMI เลย มันต่างกันยังไงอะครับ พึ่งใช้ HDMI ครั้งแรก

Comment

จริงๆ แล้วการต่อสายจอแบบต่างๆ ถ้าสายที่ใช้ไม่ยาวเกินไป และได้มาตรฐาน ภาพก็ไม่ต่างกันมากมายนัก

แต่ทางด้านความละเอียด และความสามารถอื่นๆ สายแต่ละแบบจะทำได้ไม่เท่ากันครับ

อย่าง HDMI ถ้าใช้ในระบบโฮมเธียเตอร์ จะทำอะไรได้หลากหลายมากๆ

Comment

อ๋อคือเรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ วันนี้ผมพึ่งซื้อจอ Samsung มาจากงาน คอมมาด แล้วเจ้าจอตัวนี้ลองรับแค่ VGA กับ HDMI ซึ่งเป็นพอท ที่ผมไม่เคยใช้เลยทั้งคู่ ใช้แต่ DVI มาตลอด ทางคนขายบอกว่า HDMI ได้ทั้งภาพและเสียงผมก็งง แล้วจอมันมีลำโพงให้มีเสียงด้วยหรออ ผมก็ถามต่อไปว่า แล้วระหว่าง VGA กับ HDMI ภาพต่างกันมากไหม เขาบอก " โหคนละเรื่องเลยครับเทียบกันไม่ได้" ผมก็เลยจัดมาซะ พอมาถึงบ้าน ต่อ HDMI อ้าวว อารายว้าาา ภาพก็ไม่เต็ม เมื่อกี้ลองปรับแบบที่ ท่านบอกก็อ้าวว อารายว้าา ละเอียดมาก มากจนเป็นเส้นๆ ขึ้นทั้งจอเลยย แล้วอย่างนี้เรามีวิธีแก้ยังไงครับ แบบ สาย HDMI ที่ซื้อก็แพงด้วย แล้วถ้าเป็น สาย DVI แปลงเป็น HDMI จะดีกว่าไหมครับ หรือว่าพอกัน

Comment

ปกติ HDMI จะให้ภาพที่คมกว่า

แต่บางทีมันก็คมเกิน ลองปรับค่าความคม ความเข้ม ฯลฯ ที่จอดูละกันครับ

Comment

ผมขอถามต่อนะครับ คอมPCผม มีช่อง DVI-I Dual Link จากการ์ดจอ ถ้าผมจะต่อเข้ากับ TV ที่มีช่องต่อ HDMI ได้ไหมครับ แล้ว ภาพกับเสียงจะออกไหมครับ ผมเคยเห็นมีสาย แต่เป็นสาย DVI-D ข้างนึ่งเป็น HDMI จะมาใช้ด้วยกันได้ไหนครับ

Comment

Originally posted by dong13 View Post
                      ผมขอถามต่อนะครับ คอมPCผม มีช่อง DVI-I Dual Link จากการ์ดจอ ถ้าผมจะต่อเข้ากับ TV ที่มีช่องต่อ HDMI ได้ไหมครับ แล้ว ภาพกับเสียงจะออกไหมครับ ผมเคยเห็นมีสาย แต่เป็นสาย DVI-D ข้างนึ่งเป็น HDMI จะมาใช้ด้วยกันได้ไหนครับ
                      ใช้ได้ครับ
                      แต่จะมีเสียงด้วยหรือไม่ขึ้นอยู่กับการ์ดจอ ว่ามันปล่อยสัญญาณเสียงผ่าน port DVI ด้วยหรือไม่

Comment

Working...
                      X