Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ สาย IDE ยาวไม่พอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ สาย IDE ยาวไม่พอ

ผมใช้บอร์ด ASUS-P5K ครับ ต่อ cd-rw 1 ตัว กะ dvd-rw อีก ตัว แต่ช่องต่อสาย IDE บนบอร์ด(อันสีแดง)ไปอยู่ซะล่างสุดเลย สาย IDE เลยไปไม่ถึง (เคส ATX) ใครพอแนะนำวิธีแก้ให้ข้าน้อยได้บ้าง...

คงต้องซื้อสายแบบรวบชนิดยาวพิเศษมาใช้แล้วอ่ะครับ ที่มันหุ้มสีๆด้วยอ่ะ

ผมซื้อที่พาต้าตอนไหนจำไม่ได้แล้ว เส้นละ120 มั้ง ไม่แน่ใจเหมือนกัน

Comment

เป็นเหมือนผมเลย P5k
      ลากสายไม่พอเนี่ย...
      รำคาญเลยต่อ sata II เลย 555+

Comment

1.เลื่อนไดร์ฟ DVD-RW ลงมาไว้ช่องล่างสุด
        2.หาซื้อสาย IDE แบบยาวมาต่อแทนครับท่าน พันทิพย์มีขายเยอะ ที่อื่นไม่แน่ใจครับ

Comment

เปลี่ยนบอร์ดครับ อิอิ สาเหตุที่ผมไม่ใช้ p5k ก็เพราะไอ้ ide นี่แหล่ะ เลยไปคบกับ msi p35 neo2 แทน

Comment

ล่าสุดไปพันธ์ทิพย์เห็นเส้นล่ะ 80 ครับ แต่ว่า p5k อาจต้องขยับไดร์มาเป็นล่างสุดครับ
            แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเห็นลูกค้าใช้ ide ครับ จะใช้ sata ไป เลยไม่มีปัญหา

Comment

ผมก็เป็นครับ ลากสายไม่ถึง เคยลองแบบสุดๆแล้วก็คือสาย IDE จะตึงมากกกกกกก (เสียบ dvd-rw ไว้บนสุดของเคส) และเสียบได้แค่เครื่องเดียว เครื่องที่สองถัดลงมาเสียบไม่ได้เพราะสายตึง ไม่ถึง ผมแก้ปัญหาโดยเปลี่ยน dvd-rw ใหม่ครับ ซื้อใหม่เป็น SATA วิธีนี้อาจจะเปลืองงบไปซะนิดนึง ส่วนตัว IDE เก่าผมไปเสียบอีกเครื่องนึงครับ

P5K เป็นแบบนี้ทุกรุ่นอ่ะครับ

Comment

เป็นเหมือนกันครับ p5k แถมถ้าลากสาย ide ลงมาข้างล่างนะครับ คราวนี้มันจะเป็นสายที่ขวางทางลมในเคสตรงข้างล่างที่เป็นทางลมวิ่งเข้าการ์ดจออีก... เปลี่ยนเป็น sata หมดเลย จบๆกันไป =_='

Comment

อืม ขอบคุณทุกท่านครับ แปลกเนาะ ไหง asus ออกแบบรุ่นนี้มาเป็นงี้ อ่ะ ประสิทธิภาพอื่นๆ ประทับใจมาก มาตกม้าตายกะพอร์ต ต่อสาย IDE สงสัยอยากให้เราใช้ SATA หมดเยย อิอิ

Comment

Originally posted by phanganman View Post
                    อืม ขอบคุณทุกท่านครับ แปลกเนาะ ไหง asus ออกแบบรุ่นนี้มาเป็นงี้ อ่ะ ประสิทธิภาพอื่นๆ ประทับใจมาก มาตกม้าตายกะพอร์ต ต่อสาย IDE สงสัยอยากให้เราใช้ SATA หมดเยย อิอิ
                    ผมว่าเค้าตั้งใจจะให้ IDE เป็นพวก cd-rom
                    ส่วน SATA สำหรับฮาร์ดดิสก์อย่างเดียวครับ

ตามคห. บนๆ เลยท่าน สาย IDE แบบ 100 เส้น ผมเรียกว่าสายถัก เส้นละ 80 บาท เสียเงินโดยเร็วครับ

Comment

Working...
                    X