Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนสายแล้วครับ มารายงาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนสายแล้วครับ มารายงาน

ลำโพงmicrolab x2 กับ soundcard sb live5.1 0100

จากเดิมที่จะมีสัญญาณรบกวนดังจี่ๆๆๆ มาเป็นช่วงๆตอนนเปลี่ยนมาใช้สายjoker มา2 ชม.กว่ายังไม่พบเสียงรบกวนเลย แต่รู้สึกว่าต้องปรับvolumn ให้ดังมากขึ้นถึงจะดังเท่าเสียงจากสายกุ้งแห้ง และยังรู้สึกว่าเสียงไม่ใสเท่าเดิมอีกด้วย ไม่รู้ว่าบัดกรีหนาไปหรือเปล่าหรือต้องburnสาย หรือสายมันให้เสียงแบบนี้ ก็ไม่อาจรู้ได้ จึงเรียนให้ทราบ ถ้าเสียงเป็นอย่างนี้จริงๆไม่ค่อยประทับใจนิ

ปล.ตอนใช้กับลำโพงเก่า creative
    ที่ราคาต่ำสุด ไม่มีเสียงจี่ๆๆนะ

ก็ joker เปงสายทองแดงล้วนจะเน้นที่เสียงเบสพูดง่ายๆคืออาจจะได้ที่ทึบลง ถ้าอยากได้แหลมพริ้วไหวก็ต้องสายเงิน หรือ ทองแดงเคลือบเงินอะครับ

ส่วนมากที่เค้าจะกับ X3 ก้จะเป็นรุ่น Studio Silver กะ Cobra Silver เห็นมีน้องในเว็บนี้ซื้อไปเล่นแล้วค่อนข้างพอใจกะความแหลม สดใส เหมือนกัน

ว่าแต่ไปบัดกรีไมเหรอคับ
    Last edited by JO; 7 Jun 2008, 13:11:30.

Comment

ที่บัดกรีเพราะ ไม่งั้นมันยัดไม่ลงน่ะสิครับ มันจะแตกน่ะ -*-ถือเป็นประสบการณ์ละกัน เวรกรรม

ถ้าไม่บัดกรีมีทางอื่นที่จะยัดลงแล้วไม่ให้มันแตกไหมล่ะครับ อยากรู้ๆ

Comment

Originally posted by yuki_kaze View Post
        ที่บัดกรีเพราะ ไม่งั้นมันยัดไม่ลงน่ะสิครับ มันจะแตกน่ะ -*-ถือเป็นประสบการณ์ละกัน เวรกรรม

ถ้าไม่บัดกรีมีทางอื่นที่จะยัดลงแล้วไม่ให้มันแตกไหมล่ะครับ อยากรู้ๆ
        ถ้าถอดสายเข้าออกบ่อยๆ การบัดกรีเป็นทางเลือกที่เหมาะสมครับ

แต่มีเทคนิคคืออย่าจุ่มฟลั๊กซ์เยอะๆก่อนบัดกรี เพราะเวลาบัดกรีแล้วฟลั๊กซ์มักจะไหลลงไปเคลือบไปในสายในส่วนที่ไม่ได้บัดกรี ผลเสียคือฟลั๊กซ์จะกัดสายให้เป็นออกไซด์สีเขียวๆได้ครับ

Comment

จริง joker มันหน้าตัด 2.5sqmm หน้าจะปั่นแล้วยัดเข้าไปได้นะ
          เมื่อก่อนผมใช้ Cobra Silver 3Mix ก็หน้าตัด 2.5sqmm ปั่นดีๆแล้วยัดก็เข้านะ(รูป1)
          อีกวิธีก็ใช้หัวตัว Pin แล้วใช้คีมบีบเข้ากับสายเลยแบบนี้เสียบสะดวกขึ้นเยอะคู่ละ 99บาทเองของ Vampire ถ้าถูกๆเห็นอมรหรือบ้านหม้อขายคู่ละ 20-30มั่งเอาสายไปด้วยให้เค้าเข้าหัวให้เลยกก้ได้ไม่ต้องซื้อคีมเอง(รูป2)
          Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:42:43.

Comment

ฉลาดขึ้นเมื่อได้เสียตังค์ 5 5 5 ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ ได้วิธีแก้ละ ไปปรับที่ิbass/treble ในplay control ก็ดีขึ้นแล้ว เหอๆๆ ต้องปรับตัวกับของใหม่

Comment

ตอนนี้ไปปรับในcreative audiohqมั่วไปหมดแล้ว สังสัยต้องลงใหม่-*- มันลงทับเลยได้ป่ะครับหรือว่าต้องถอนก่อน

Comment

Originally posted by yuki_kaze
                ตอนนี้ไปปรับในcreative audiohqมั่วไปหมดแล้ว สังสัยต้องลงใหม่-*- มันลงทับเลยได้ป่ะครับหรือว่าต้องถอนก่อน
                ลองใช้ Creative Restore Defaults ดูก่อนครับ

Comment

ขอบคุณครับ คงต้องค่อยๆปรับไปมี 2คำถามครับ
                  1.สายใช้เวลาburn ไม่เกินกี่ชม.ครับ เสียงที่แท้จริงจึงแสดงออกมาก

2.การปรับเสียงควรปรับตรงไหนดีที่สุดครับ (ปรับbass-treble)
                  -ระหว่างvolumnที่วินโดวส์แถมมาจะมี เสียง เบส แหลม
                  -ที่มากับไดรเวอร์ครีเอทีฟ
                  -ที่ตัวลำโพง

ขอบคุณครับ

Comment

ดันให้

Comment

Working...
                    X