Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามอะไรหน่อยครับ การทดแรม 1:1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามอะไรหน่อยครับ การทดแรม 1:1

ใช้เมนบอดของ DS3R แรม Geil 2G Ultra 4-4-4-12 ครับจะทดแรมเพื่อ oc E7200 ไป 3.6 ครับขอคำแนะนำหน่อยเสิชดูแล้วยังไม่เจอคำตอบที่กระจ่างเท่าไหร่ครับแล้วมันอยู่ตรงไหนของไบออสเข้าไปแล้วเจอแต่ตัวปรับ FSB กับตัวคูณ หาตัวทดไม่เจอ ขอบคุณมากครับ

ถ้าทดแรม 1:1 แล้ว OC โดยมากจะไม่เสถียร และลากได้น้อยครับ

รอผู้รู้มาตอบดีกว่า เดี๋ยวแป๊ก หุหุ

Comment

แปกเลยหลอแง่วงั้นรอผู้รู้มาตอบดีก่าดันๆ

Comment

ก็ลากบัส CPU ไปก่อนครับ พอลากไม่ขึ้น ให้ทดแรมเอาครับ

ปรับ 1:1 ผมว่ามันขึ้นง่ายนะครับ เพราะใช้บัสแรมน้อย
        1:1 ก็สมมุติ CPUบัส 400x9 บัสแรม(ตัวเดียวก็คือ400) ได้ 3.6Ghzแล้ว
        เห็นมั้ยครับ ใช้แรมบัสแค่ 800 (2ตัว) เอง ก็ดันได้ 3.6แล้ว โดยที่ความเร็วแรมเดิมๆไม่ลด (Bus800)

ถ้าปรับบัส CPU ต่ำกว่าานี้ เช่น 350x9 บัสแรม(ตัวเดียวก็คือ 350)
        350(2ตัว) = 700 ก็เท่ากับว่า เราใช้แรม ไม่เต็มบัส
        ในกรณีนี้ ให้ทดแรมเป้นอย่างอื่น (อันนี้ผมไม่ค่อยแม่นตัวเลข) เพื่อแรมของเราจะได้วิ่งเต็มกำลังมันครับ

หวังว่าจะไม่งง -*-

Comment

การทดram 1:1 Link Sync เป็นการใช้งานRamอย่างFull performance ครับ ถ้าทดram 1:1 ไม่ได้Performance drop มากครับ

Comment

งง..ครับพี่น้อง!!

Comment

Working...
            X