Announcement

Collapse
No announcement yet.

Notebook รุ่นใหม่ หากแบตยังไม่ต่ำมาก จะชาร์จไฟไม่เข้า ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Notebook รุ่นใหม่ หากแบตยังไม่ต่ำมาก จะชาร์จไฟไม่เข้า ?

เครื่องของผมเพิ่งซื้อ notebook มา
    แต่พอใช้งานไปได้ นิดนึงแล้ว คือประมาณ 95-99 Percent

ซึ่งแบตยังไม่ต่ำมาก แล้วชาร์จไฟจะชาร์จไฟไม่เข้านี่เป็นเรื่องปกติหรอครับ คือมันจะอยู่อย่างนั้น ไม่ขึ้นเป็น 100

คือ มันมองเห็นนะครับว่า เสียบสายไฟแล้ว แต่มันจะไม่ชาร์จ มีคนบอกมาว่าปกติ ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ ถ้าไม่จริงจะได้ไปเคลมอ่ะครับ

ปกติถ้าเสียบปลั๊กแล้วมันน่าจะชาร์จจน 100% นะครับ เครื่องผมอายุ 1 ปีกว่าๆ ก็ชาร์จจน 100 สำหรับผมผมว่ามันไม่ปกติ

รอท่านต่อไปยืนยันครับ

Comment

มันต้องชาร์ทเข้านะ

Comment

ปกติครับ

Notebook รุ่นใหม่ๆ charger มันจะฉลาดขึ้นครับ

เพื่อไม่ให้ batt มันถูก charge ถี่จนเกินไปจนอาจจะเสีย Cycle ได้
        มันเลย check level ของ batt ก่อน คือถ้าต่ำกว่า 96% แล้วถึงจะ charge ครับ

แต่จริงๆมัน set ได้นะครับ อย่างผมใช้ Thinkpad X61 อยู่
        มันก็สามารถเลือกได้ว่า batt level ต่ำกว่าเท่าไหร่ถึงจะให้ charge แต่ default มันอยู่ที่ 96% ครับ

Comment

ความรู้ใหม่ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

ดีใจจัง คิดว่าต้องไปเคลมซะแล้ว

Comment

อื้มใช่ ชาจบ่อยเสื่อมเร็ว ว่าแต่มันไม่มีให้ปรับในwindowใช่เปล่า และควรกำหนดไว้ที่เท่าไหร่ละ กดลงมาเป็น 80%ค่อยชาจเลยดีไหม?
              Last edited by T4st -t1 -s; 8 Jun 2008, 20:39:22.

Comment

Working...
              X