Announcement

Collapse
No announcement yet.

มา Up Firmware Harddisk กันเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มา Up Firmware Harddisk กันเถอะ

ผมหายไปนานครับ ช่วงนี้ไม่ว่างเลยครับ พอมาก็เอาวิธีการทำให้ Harddisk ทำงานเร็วขึ้นมาฝากครับ

สำหรับคนที่ใช้ Harddisk Seagate 320 GB รหัส ST3320620AS รุ่น Cache 16 MB เท่านั้นนะครับ

แน่นอนครับ ประกันอาจจะหมดได้ แต่ก็เรื่องเล็กครับ เพราะผมก็ Flash BIOS , Firmware DVD มาก็เยอะพอควรครับ และแล้วก็มาถึงการ Flash Firmware Harddisk

อย่างที่ผมเคยเขียนเรื่องการทำ RAID มาแล้ว ผมใช้ HDD รุ่นที่ว่านี้ 2 ตัวมาทำ RAID ตอนนี้ก็ Up Firmware ครับ

เดิมใช้ Firmware รุ่น 3.AAK อยู่ รุ่นใหม่เป็นรุ่น 3.AAM นะครับ

ผลที่ได้รับคือ ก่อนการ Flash Firmware ใช้เวลา Scan Disk โดย HD Tune พอ Flash แล้ว ใช้เวลา 105 นาที เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ตอนนี้ผมเอา Firmware มาด้วยนะครับ เพราะถ้าให้หาใน Internet มันยากพอควรครับ

ขั้นแรกแตกไฟล์ออกมา
    2. ใส่แผ่น Floppy Disk รัน Galaxy2D4H-308_3.AAM.EXE ที่แตกออกมา
    3. Restart เครื่อง Boot จาก Floppy Disk
    4. กด F10 ออกจากโปรแกรม
    5. พิมพ์ Flash
    6. รอจนหน้าจอขึ้น Cycle power
    7. ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

ข้อควรระวังนะครับ Flash เสร็วแล้วห้ามกด Ctrl+Alt+Delete เด็ดขาดนะครับ หน้าจอมันเขียนแบบนั้นครับ

ผมลองแล้วครับ ข้อมูลไม่หายเลยครับ RAID ก็ยังอยู่ครบครับ

คลิ๊กที่ 3.AAM เพื่อ Download Firmware ครับ

ง่ะ.. ขอบพระคุณมากครับท่าน แต่ว่าอยากได้ผลเทสก่อนแฟลชและหลังแฟลชด้วยได้ไหมครับ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ผมใช้ WD ง่ะ มีเฟิร์มแวร์ให้โหลดบ้างไหม อิอิ

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
        ง่ะ.. ขอบพระคุณมากครับท่าน แต่ว่าอยากได้ผลเทสก่อนแฟลชและหลังแฟลชด้วยได้ไหมครับ
        หลัง flash ได้ แต่ก่อน flash ใช้ประสบการณ์เอาครับ แล้วไม่ได้ผลก่อน flash ครับ เพราะมัน flash ไปแล้ว
        Attached Files
        Last edited by tanawat30; 7 Jun 2008, 21:50:52.

Comment

เอาไปเครมพึ่งได้มาเมื่อวาน

ไม่เสี่ยงดีกว่า เสียววววว....

Comment

รุ่นเก่า ได้ป่าวครับ 20 gb นะครับท่าน

Comment

อยากได้ firmware ของยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นบ้างครับ แนะนำที หาที่ไหน

แล้วผลเสียที่อาจเกิดขึ้นล่ะ จะคุ้มหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by pramook View Post
                รุ่นเก่า ได้ป่าวครับ 20 gb นะครับท่าน
                คงหายากล่ะครับ

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
                อยากได้ firmware ของยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นบ้างครับ แนะนำที หาที่ไหน

แล้วผลเสียที่อาจเกิดขึ้นล่ะ จะคุ้มหรือป่าวครับ
                ผลเสียนอกจากความเสี่ยงเรื่องประกัน ตอนนี้ผมยังไม่เห็น พอดีเห็น Weboard เมืองนอกเค้าทำแล้วเอามาโพสต์ให้ดูก็ลองทำมั่งครับ

ผลดี คือเร็วขึ้นเห็น ๆ ครับ
                Last edited by tanawat30; 8 Jun 2008, 21:34:36.

Comment

ประกันจะหมดหรือเปล่าอยากรู้ m/b, router ยังไม่หมดเลย

ท่านใช้รุ่นเดียวกับผมเลย ICH9R หรือเปล่า เด๋วเอาของผมมาให้ดูรอแปปครับ

Comment

โห ท่านเล่นScan แบบไม่ quick.. รอไม่ไหวอะครับเอา หน้า Benchmark มาวัดกันดีกว่า

Comment

มาแล้วครับ Seagate รหัสเดียวกัน 2x Raid0 Strip Size 128K NTFS:Cluster4K

บน m/b DFI DK P35 ICH9R

Comment

ตามคำเรียกร้องครับ ของผมจะช้ากว่า Rep 11 นิดนึงครับ แต่เมื่อก่อนช้ากว่านี้ครับ

Comment

สรุปแล้วพอกันเลย

Transfer กับ Burst ผมแรงกว่าด้วย แต่ไปแพ้ Access Time...

แล้วจะอัพ firmware ดีไหมเนี่ย แล้วมันอัพกลับได้หรือเปล่าครับ

อ่อแล้ว จขกท m/b อะไรครับ config แบบไหน Strip กับ cluster น่ะครับ

อีกอย่างผมเทสบน Vistaด้วย ใช้AHCI (ที่Microsoft เค้าคุยว่าดีกว่าIDE, อ่อ XPSP2 ก็ใช้ได้) เอามาเทียบกันคงวัดไม่ได้ว่า f/w ไหนแรงกว่ากัน

Comment

Originally posted by Nhazzer View Post
                            สรุปแล้วพอกันเลย

Transfer กับ Burst ผมแรงกว่าด้วย แต่ไปแพ้ Access Time...

แล้วจะอัพ firmware ดีไหมเนี่ย แล้วมันอัพกลับได้หรือเปล่าครับ

อ่อแล้ว จขกท m/b อะไรครับ config แบบไหน Strip กับ cluster น่ะครับ

อีกอย่างผมเทสบน Vistaด้วย ใช้AHCI (ที่Microsoft เค้าคุยว่าดีกว่าIDE, อ่อ XPSP2 ก็ใช้ได้) เอามาเทียบกันคงวัดไม่ได้ว่า f/w ไหนแรงกว่ากัน
                            ผม Test กับของตนเองเท่านั้น เทสต์ก่อน Up Firmware กับหลัง Up Firmware เท่านั้นครับ ทุกอย่างไม่ว่าจะ Config อุปกรณ์ภ่ยใน หรือแม้แต่โปรแกรมที่ลง เหมือนเดิมทุกอย่าง

ส่วน Firmware Up กลับหรือ Downgrade ได้หรือเปล่าไม่รู้ครับ

ของผมใช้ P5KR ใช้ Windows XP SP3 Strip 128 KB ส่วน cluster 4 KB มั้ง อันนี้ตั้งตาม Default เลยครับ

ส่วนจะ Up หรือไม่ขึ้นกับดุลพินิจของแต่ละคนครับ

ประเด็นของผมคือเปรียบเทียบความเร็วในการทำงาน Harddisk ของตนเอง เปรียบเทียบระหว่างก่อน Up Firmware กับหลัง Up Firmware นะครับ ไม่ได้ให้นำของเราไปเปรียบเทียบกับคนอื่นนะครับ อันนี้มันรู้โดยบังเอิญแล้วนำมาเสนอ ตอนแรก ๆ กะว่าจะทดลอง Up เฉย ๆ แต่พอมีผลพลอยได้อย่างที่ว่าก็เลยมาเขียนเป็นเป็นกระทู้เท่านั้นเอง

Comment

แหล่มๆๆๆ

Comment

Working...
                              X