overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: เปิดคอมพ์ไว้แต่ปิดหน้าจอ จะเปลืองไฟมากป่ะครับ

OverclockZone Member WebSociety's Avatar

Exclamation เปิดคอมพ์ไว้แต่ปิดหน้าจอ จะเปลืองไฟมากป่ะครับ

เปิดคอมทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน แต่ปิดหน้าจอไว้ จะเปลืองไฟล์เดือนนึงประมาณเท่าไรครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

จอ crt ก็ลบไปประมาณ 72 หน่วย ค่าไฟหน่วยละกี่บาทก็คูณเอาเองครับ

จอ LCD ก็ลบไปประมาณ 24 หน่วย ครับ

***จอคิด 17 นิ้ว***

OverclockZone Member WebSociety's Avatar

แล้วเฉพาะเปิดเครื่องมันกี่หน่วยอะครับ

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

อยากรู้ด้วยคนครับ เปิดไวบ้างเหมือนกัน ^^

Mac Addict User tassapon's Avatar

เฉพาะเปิดเครื่องผมจะรู้มั้ยหล่ะครับ - - แต่ละเครื่องกินไม่เท่ากัน

ถ้าเปิดเฉยๆ เครื่องธรรมดาไม่หรูมาก แบบเปิดโหลดบิต ก็กินประมาณ 200 หน่วยต่อเดือนครับ

คิดแบบ เปิด 24 ชั่วโมง 30 วัน

สายลมหนาว
    Guest

Talking อุ อิ อุ อิ

เยี่ยมจริงๆ น้องคนนี้
    แถมนอนสว่างอีก อุ อิ อุ อิ

Quote Originally Posted by สายลมหนาว View Post
    เยี่ยมจริงๆ น้องคนนี้
    แถมนอนสว่างอีก อุ อิ อุ อิ

ครายหว่า - -

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

ไม่เปลืองหรอกครับ(ผมก็เปิด ) อีกอย่างปิดจอปิดลำโพงก็ไม่เปลืองละคับ
    แนะนำ : AMD จะประหยัดกว่าเพราะว่า ถ้าปล่อยเครื่องไว้เฉย AMD จะทำงานประมาณ 800 MHZ ซึ่งต่ำมากจิงกินไฟน้อย แต่ Intel...ทำงานสูงสุดของที่ CPU มีครับเช่น 3000 MHZ หรือ 3.0 GHZ ซึ่งกินไฟๆและใครที่เปน HT[HHyper Treading] ด้วยแล้ว หึหึเปลืองสุดๆเลยครับมันทำงาน 2เท่าในแกนประมวลผลแกนเดียว(บ้านผมก็ HT )

OverclockZone Member Apest's Avatar

Quote Originally Posted by Terabyte View Post
    ไม่เปลืองหรอกครับ(ผมก็เปิด ) อีกอย่างปิดจอปิดลำโพงก็ไม่เปลืองละคับ
    แนะนำ : AMD จะประหยัดกว่าเพราะว่า ถ้าปล่อยเครื่องไว้เฉย AMD จะทำงานประมาณ 800 MHZ ซึ่งต่ำมากจิงกินไฟน้อย แต่ Intel...ทำงานสูงสุดของที่ CPU มีครับเช่น 3000 MHZ หรือ 3.0 GHZ ซึ่งกินไฟๆและใครที่เปน HT[HHyper Treading] ด้วยแล้ว หึหึเปลืองสุดๆเลยครับมันทำงาน 2เท่าในแกนประมวลผลแกนเดียว(บ้านผมก็ HT )
    HT ไม่ HT ไม่เกี่ยวหรอกครับเหอๆ

งั้น C2D ก็กินไฟมากกว่า HT อะสิ มี 2 หัวงิ

มันอยู่ที่ PSU มากกว่ามั่งมันกินไฟเท่าไหร่แบบเนี่ย เหมือนเตารีดอะ

CPU กินน้อยแค่ไหนมันก็จ่ายตาม PSU นั้นละ

ช่วยพ่อแม่ประหยัดครับผม

ผู้มาเยือนมือใหม่
    Guest

ผมก็เปิดคอมทิ้งไว้นานๆเหมือนกัน บางทีก็30 hrs+ ครับโหลดบิตแหลก(ซื้อcdเลยถูกกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจแล้ว) ใช้วิธีตั้งให้จอดับเอง (คิดเอาเองว่าคงทำให้ประหยัดไฟเพราะหยุดใช้การดจอ)^^'

OverclockZone Member gumiru's Avatar

ต้องลองเปิดดูซักเดือนจะรู้คับ ^^

OverclockZone Member mooh's Avatar

เปลืองสิถามได้

ถ้าอยู่บ้าน โหลดบิทก็คุ้มครับ เพราะคิดดู โหลดหนังจีนชุดมาดูซัก1ชุด/เดือนก็คุ้มเเล้วครับ

แต่อยู่หอสิ โหด ผมจ่ายค่าไฟไป 3000 กว่า เลยอ่ะ หุหุ (เปิดคอมเกือบ24 ชม./วัน. ไฟนีออน แอร์บ้าง) หรฃ้องเพื่อนผมไม่มีคอม ค่าไฟก็ประมาณ 1000กว่า
    Last edited by mooh; 19 Dec 2006 at 17:52:13.

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

Quote Originally Posted by mooh View Post
    เปลืองสิถามได้

ถ้าอยู่บ้าน โหลดบิทก็คุ้มครับ เพราะคิดดู โหลดหนังจีนชุดมาดูซัก1ชุด/เดือนก็คุ้มเเล้วครับ

แต่อยู่หอสิ โหด ผมจ่ายค่าไฟไป 3000 กว่า เลยอ่ะ หุหุ (เปิดคอมเกือบ24 ชม./วัน. ไฟนีออน แอร์บ้าง) หรฃ้องเพื่อนผมไม่มีคอม ค่าไฟก็ประมาณ 1000กว่า
    -----------------
    ค่าไฟแพงก็หาสาวมาแชร์สิน้อง....

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

Rep บน เป็นความคิดที่ดีมากครับ ^^

OverclockZone Member mooh's Avatar

หุหุ สาวหนีหมดครับ -*-

OverclockZone Member Apest's Avatar

ผู้หญิงชอบคนเลว...

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

กำๆ เปิด 1 เดือนผมเปิด 5 คืน...ไฟตก...เลยว่าจะเปิดคืนนี้สุดท้ายละ โหลดบิทหนักไปหน่อย

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมก็ทำประจำเลย ตอนเช้าก่อนไปทำงานก็เปิดบิตทิ้งไว้ พอกลับมาค่อยปิด

OverclockZone Member sprite's Avatar

ผมมาเสียค่าไฟเยอะก็เพราะบิทตัวดีนี่แหละ

เดือนๆ ค่าไฟ+ค่าหอก็เฉียดๆหมื่นแล้ว

ยอมไม่เปิดแอร์เพื่อเปิดคอมโหลดบิต :-D

Bookmarks

Bookmarks