Announcement

Collapse
No announcement yet.

การแบ่งพาติชั่นของ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การแบ่งพาติชั่นของ HDD

การแบ่งพาติชั่นของ HDD แบ่งแค่ ไดเดียว มันจะทําให้ HDD ทํางานหนักจิงหรอ

ผมว่าไม่หรอกครับ

ไม่เกี่ยว

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post

ไม่เกี่ยว
      ขอบคุงค๊าฟฟ

Comment

แต่ก็เสี่ยงไวรัสสุดๆ

Comment

ค๊าฟฟ นี้โดนตลอดเลย 4 ตัวแล้ววว ลงใหม่แปปเดียวก็ติด

Comment

เปงตัวเดิมด้วย

Comment

ถึงว่าไงครับ ถ้าเราแบ่งพาร์ติชั่นอื่นด้วย(เอาไว้เก็บงาน เก็บข้อมูลสำคัญ) เวลาโดน ก็จะโดนไวรัสเล่นงาน

ก็จะไม่ข้ามพาร์ติชั่นน่ะครับ และเวลาฟอร์แม็ตเครื่องก้ไม่ต้องกลัวข้อมูลสำคัญหาย

เพราะเราเก็บไว้ในไดรฟ์อื่นครับ

Comment

ไม่เกี่ยวหรอก
                แต่ผมแบ่ง 3
                อันแรก ลงWin กับโปรแกรม ไม่ไปยุ่งกับมัน
                2. ใช้งานเซฟงาน ลงเกม เล่นเกม ฟังเพลง
                3. แบ็คอัพไฟล์ ก็อปตัวลงโปรแกรม

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post

ไม่เกี่ยว

ทำไมจะไม่เกี่ยวล่ะครับ..

ลองนึกดูว่ามีบ้านหลังใหญ่ ไม่มีห้อง ไม่มีชั้นวางของ เวลาไปหยิบของมาใช้ก็ลำบาก ค้นหานานขึ้น

ฮาร์ดดิสก์ก็เหมือนกันครับ ถ้าไดรฟ์ใหญ่มีข้อมูลเยอะๆ ก็หานานขึ้นครับ.ยิ่งถ้าเก็บข้อมูลเต็มเนี่ยเห็นชัดเจน..เขาจึงให้ทำ Defreg ไงครับ (ถ้าไม่มีพารติชั่นย่อยก็ต้อง Defreg บ่อยๆครับ)

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
                    ทำไมจะไม่เกี่ยวล่ะครับ..

ลองนึกดูว่ามีบ้านหลังใหญ่ ไม่มีห้อง ไม่มีชั้นวางของ เวลาไปหยิบของมาใช้ก็ลำบาก ค้นหานานขึ้น

ฮาร์ดดิสก์ก็เหมือนกันครับ ถ้าไดรฟ์ใหญ่มีข้อมูลเยอะๆ ก็หานานขึ้นครับ.ยิ่งถ้าเก็บข้อมูลเต็มเนี่ยเห็นชัดเจน..เขาจึงให้ทำ Defreg ไงครับ (ถ้าไม่มีพารติชั่นย่อยก็ต้อง Defreg บ่อยๆครับ)
                    ไดร์ฟเดียวทำงานไม่หนักมากหรอกครับ แต่ถ้าใครชอบทำ Defreg อันนี้ล่ะจะทำนาน
                    คงเป็นประเด็นนี้มากกว่าที่ว่าจะทำงานหนัก

ส่วนเรื่องบ้านหลังใหญ่ คิดดูให้ดีๆ ถ้าการสร้างโฟลเดอร์คือชั้นเอกสาร จะเก็บของไว้ในชั้นเอกสารก็ได้
                    ห้องเดียวใหญ่ๆเห็นชั้นเอกสารอยู่ตรงหน้าจะเอาอะไรก็เดินตรงเข้าไปหยิบได้เลย
                    กับบ้านมีหลายๆห้อง จะเอาอะไรต้องเดินไปเปิดห้องแล้วเข้าไปหาที่ชั้นเอกสารอีก
                    อะไรเร็วกว่ากัน ยกขึ้นให้เห็นภาพเฉยๆอ่ะ ที่จริงแบ่งไม่แบ่งไดร์ฟไม่เกี่ยวกับการทำงานหนักหรอก

Comment

แบ่ง เถอะครับ ซัก2-3 ก้อยังดี

Comment

ผมไม่แบ่ง ก็ปกติดี แบ่งกับไม่แบ่งก็เหมือนกัน

Comment

ที่นิยมแบ่งไดร์น่าจะเพราะต้องการแบ่งข้อมูลเป็นสัดส่วนชัดเจนสะดวกในการค้นหาและง่ายต่อการ DeFreg ส่วนที่จะทำให้ HDD ทำงานหนักคงไม่เกี่ยวอ่ะ เพราะมันทำงานตลอดเวลาอยู่แล้ว อย่างผมใช้ 250GB แบ่ง 20G. ลงXP ที่เหลือเอาไว้ลงเกมส์กับพักข้อมูล ถ้าเล่นเกมส์มันก็ทำงานอยู่แล้ว ทั้ง 2 พาติชั่น จะแบ่งหรือไม่ผมว่ามีค่าเท่ากัน เพียงแต่ใครสะดวกใช้งานแบบไหนมากกว่า

Comment

Originally posted by TRIPPLE-X View Post
                            ที่นิยมแบ่งไดร์น่าจะเพราะต้องการแบ่งข้อมูลเป็นสัดส่วนชัดเจนสะดวกในการค้นหาและง่ายต่อการ DeFreg ส่วนที่จะทำให้ HDD ทำงานหนักคงไม่เกี่ยวอ่ะ เพราะมันทำงานตลอดเวลาอยู่แล้ว อย่างผมใช้ 250GB แบ่ง 20G. ลงXP ที่เหลือเอาไว้ลงเกมส์กับพักข้อมูล ถ้าเล่นเกมส์มันก็ทำงานอยู่แล้ว ทั้ง 2 พาติชั่น จะแบ่งหรือไม่ผมว่ามีค่าเท่ากัน เพียงแต่ใครสะดวกใช้งานแบบไหนมากกว่า
                            ตามพี่ท่านนี้แหล่ะครับ ผมแบ่งครับ เวลาฟอร์แม็ตเครื่อง (ผมฟอร์แม็ตบ่อย) จะได้ไม่มีปัญหาเรื่อง

ต้องแบ็คอัพข้อมูลสำคัญครับ หรือท่านสะดวกกับการใช้งานแบบไม่แบ่งพาร์ติชั่น ก็ไม่ต้องแบ่งครับ

Comment

ผมไม่แบ่งครับ แต่ก่อนเคยแบ่ง แต่ตอนนี้ไม่แบ่งแล้ว
                              ไม่เห็นความแตกต่าง

Comment

Working...
                              X