Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเรื่อง lan แชร์ข้อมูลคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเรื่อง lan แชร์ข้อมูลคับ

คือผม มีคอม 2 เครื่อง ใช้เราเตอ Zyxel 660hw-t1v2 คับ แต่ คอม2 เครื่องของผมไม่สามารถทำการ lan กันได้ คือไปดึงข้อมูลอีกเครื่องไม่ได้ และ lan เกม ไม่ได้ อยากทราบว่าพอมีวิธีมั้ยคับ

set Workgroup และสั่งแชร์หรือยังครับ ทั้ง 2 เครื่อง

Comment

เซ็ท IP Address รึยังครับท่าน

Comment

ขอวิธีการทำแบบละเอียดหน่อยครับ คือที่บ้านมีรุ่นนี้เหมือนกันแต่ทำไม่เป้น.............

Comment

Originally posted by indyman01 View Post
          ขอวิธีการทำแบบละเอียดหน่อยครับ คือที่บ้านมีรุ่นนี้เหมือนกันแต่ทำไม่เป้น.............
          ช่ายคับ ยังไงรบกวนบอกวิธีทีนะคับ

Comment

วิธีเซ็ท network group

ไปที่ start>Control panel> แล้วเปิด NetWork Setup Wizard
            ตอนให้ใส่ชื่อเครื่อง คุณก็ตั้งชื่อเครื่องเข้าไป ถึงวงเครือข่ายก็ใส่ชื่อ workgroup ทั้งเครื่องที่ 1 และ 2 หรือเครื่องอื่น ๆ ควรอยู่ใน workgroup เดียวกัน จากนั้นจะถึงการแชร์ไฟล์และเครื่องพิมพ์ ต้องการแชร์ก็คลิก Turn On คลิกต่อไป แล้วก็รอผลการ Set ครับ คลิกสิ้นสุด
            หมายเหตุ ถ้าเซ็ต LAN แล้ว ก็ทำใหม่ได้ หรือใช้คลิกขวาที่ HardDisk ไปที่ Sharing กำหนดการแชร์ที่ Network sharing and security คลิกที่ check Box ของ Share this folder on the network ครับ ส่วนระดับการแชร์ ก็คลิกที่ Allow network users to change my files

ขั้นตอนการเข้าไปเซ็ตค่า
            1 คลิกขวา my network places > properties
            2 คลิกขวา Local Area Connection > properties
            3 คลิกเลือก internet Protocol(TCP/IP)
            4 คลิกปุ่ม Properties
            5 กำหนดค่า IP Addess ของ TCP/IP
            ติ๊กวงกลม หัวข้อ Use the following IP addess แล้วใส่
            ip Addess เครื่องที่1 คือ 192.168.1.1
            ip Addess เครื่องที่2 คือ 192.168.1.2
            Supnet mask คือ 225.225.225.0 ทั้งสองเครื่อง

ลองดูครับ
            Last edited by greatmazinga; 9 Jun 2008, 01:11:35.

Comment

ขอบคุณท่านมากคับ คิดถูกจิงๆที่มาถามที่นี่ ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by greatmazinga View Post

ขั้นตอนการเข้าไปเซ็ตค่า
                1 คลิกขวา my network places > properties
                2 คลิกขวา Local Area Connection > properties
                3 คลิกเลือก internet Protocol(TCP/IP)
                4 คลิกปุ่ม Properties
                5 กำหนดค่า IP Addess ของ TCP/IP
                ติ๊กวงกลม หัวข้อ Use the following IP addess แล้วใส่
                ip Addess เครื่องที่1 คือ 192.168.1.1
                ip Addess เครื่องที่2 คือ 192.168.1.2
                Supnet mask คือ 225.225.225.0 ทั้งสองเครื่อง

ลองดูครับ
                ขั้นตอนนี้เกี่ยวมั้ยถ้าผมไปเซทที่เร้าเตอแล้ว อะคับ หรือต้องเซทเองแบบนี้เลย

Comment

Originally posted by kaesoda View Post
                  ขั้นตอนนี้เกี่ยวมั้ยถ้าผมไปเซทที่เร้าเตอแล้ว อะคับ หรือต้องเซทเองแบบนี้เลย
                  ถ้าท่านเซ็ต Router ให้เป็น DHCP Server ก็ไม่ต้องทำครับ
                  ก่อนทำเช็ค IP ก่อนนะครับว่า Router ท่าน IP อะไร พอดีผมใช้ 650HW อยู่ ค่า Default ของ Router มันเป็น 192.168.1.1 ยังไงลองเช็คดูแล้วบอกมาให้ละเอียดก็ดีครับ

ปล.ควรไปตั้งในห้อง Network มากกว่านะครับ
                  Last edited by GP03S; 9 Jun 2008, 05:48:15.

Comment

ลองดูครับ ได้ผลหรือไม่ได้ยังไงก็แจ้งอีกทีนะครับ

Comment

ถ้าเป็น window XP มันจะมี network setup wizard ช่วยให้ง่ายขึ้นเยอะครับ

เข้าไป next ๆ > เลือกประเภทการเชื่อมต่อ(มีรูปตัวอย่างให้ดูอยากได้แบบไหนก็เลือกเอา) > เลือกชื่อเครื่อง ตั้งกลุ่ม > เลือกว่าจะแชร์ไฟล์หรือเปล่า > อันสุดท้าย เลือก just finished wizard อะไรนี่แหละ หัวข้อสุดท้าย > restart

ส่วนอีกเครื่องก็ไปทำเหมือนกันครับ ต้องตั้งชื่อกลุ่ม (Workgroup) ให้เหมือนกันนะ ถ้าไม่เหมือนกันมันจะมองกันไม่เห็น

พอทำข้างบนเสร็จหมดแล้ว เราจะแชร์อะไรก็ไปคลิกที่โฟลเดอร์ หรือ ไดรฟ์นั้น แล้วเลือก sharing and security ที่เหลือก็ตามสะดวก

Comment

ค้าบ ขอบคุณมากคับ เด๋วจะนำไปลองดูคับ

Comment

ผมลองทำหมดแล้วอะคับ แต่ พอไปดู เห็น ตัวข้อมูล ของตัวเอง ที่ workgroup

Comment

Working...
                          X