Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับเสียงที่ไหนดีสุดสุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับเสียงที่ไหนดีสุดสุดครับ

การปรับเสียงมีตั้งหลายจุดให้ปรับเลยอยากรู้ว่าปรับตรงไหนดีที่สุดครับ จุดที่ผมสนใจคือvolumn bass treble 3ส่วนนี้ โดยมจุดที่ให้ปรับมากถึง 4 จุด

1.ที่ติดมากับวินโดวส์
    2.ที่ติดมากับsound card
    3.softwareที่เราใช้งาน foobar winamp wmp etc.
    4.ลำโพง

ไม่รู้ว่าคิดมากไปหรือเปล่าแต่ผมคิดว่าการปรับแต่ละส่วนอาจส่งผลในรายละเอียดไม่เหมือนกัน ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ

ของผมปรับระดับเสียงที่ติดมากับwindowsมาสุดเลย bass+55% นอกนั้นเดิม
    ตรงที่มากับsound cardปรับ bass 55% นอกนั้นเดิม
    foobarปรับแต่volumn
    ลำโพง ... ตามสภาพไฟล์ที่เล่น ว่าเสียงเป็นยังไง
    Last edited by yuki_kaze; 9 Jun 2008, 08:56:09.

preamp

Comment

-*- preampนี่มันอุปกรณ์เสริมหรือเปล่าครับ(ampที่ต้องซื้อเพิ่มน่ะ) แค่ที่มี 4ข้อนั่นอันไหนดีสุดครับ หรือว่าที่ตอบว่าpreamp เพราะว่าไอ้4ข้อนั่นปรับตัวไหนก็sameกัน? ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ รอคห.ต่อไป

Comment

ไม่รู้ครับ เเต่ผมใช้ที่ปรัมตรงช่องหูฟังของ (4720G) ที่โปรเเกรมตั้งสุด ลำโพงตั้ง 1/4 (เเล๊ปจิ๋ว X2/2.1)

Comment

XXXXXXX

Comment

Originally posted by mookDANG2008 View Post
            XXXXXXX
            นี่คืออะไรครับ

ใช้ลำโพงรุ่นเดียวกันเลยครับ ใช้สายเดิมอยู่หรือเปล่า

Comment

ืที่ปรับนี่ หมายถึง Volume รึ EQ รึว่าไงอ่ะครับ - -"

Comment

Originally posted by yuki_kaze View Post
                นี่คืออะไรครับ

ใช้ลำโพงรุ่นเดียวกันเลยครับ ใช้สายเดิมอยู่หรือเปล่า
                อุปกรณืเสริมที่ถูกแบน หรือเปล่า จึงเปิดเผยชื่อไม่ได้ อิอิ

วงจร pre ในลำโพงคอม ก็อยู่ที่ sub นั่นแหละครับ

Comment

ตัวโวลลุ่มหลัก[windows] กับsoftwareที่เราใช้งาน foobar winamp wmp etc.บางตัวก็ลิ๊งค์กับโวลลุ่มหลักบางตัวก็แยก
                  คือปรับแยกที่ตัวเล่นกับตัวหลักได้ต่างหาก

ส่วนตัวแล้วผมจะปรับตัวหลัก เกือบสุด
                  แต่ที่ตัวเล่นจะปรับแค่ฟังพอดีฟังคือเกือบๆครึ่ง[หรือ1/3]

แล้วจะฟังดังมากน้อยแค่ไหนค่อยไปปรับที่ Amp. อีกที
                  คือผมคิดว่ามันเป็นเสมือน pre-amp. ตัวหนึ่งอ่ะครับ

อย่าง software ที่ใช้เล่นหลายๆตัวก็ปรับระดับไว้ข้างในแล้วต่างกันด้วยนะครับ
                  เช่น wmp.11 จะปรับไว้ดังกว่าชาวบ้าน ที่มีให้เห็นชัดๆคือ AIMP2
                  จะฟังแบบเดิมๆหรือปรับขึ้นก็เลือกได้ อันนี้ผมพูดถึง ปรีแอมป์ในซอฟแวร์นะครับ
                  Last edited by namek; 8 Jun 2008, 20:45:22.

Comment

ผมปรับที่Souncard ส่วนตัวโปรแกรมฟังเพลงผมไม่ได้ยุ่งกับมันเลย ลำโพงผมก็ปรับแค่Master Volume
                    -Z-5500 Bass 50% Treble 75%
                    -S750 Bass 42% Treble 75%

Comment

ถ้าใช้ออนบอร์ด ผมปรับจากเครื่องน้อยๆครับ แล้วไปปรับจากลำโพงแทน ถ้าต้งการให้มันดัง

สาเหตุเพราะลำโพงผมมันดีเกิน แล้วออนบอร์ดที่ใช้ห่วยเกินครับ

หากไปเร่งโวลลุ่มจาก windows มากๆ noise ออกกระจายเลยครับ

ส่วนหากมี Sound Card หรือ DAC ดีๆแล้วจะเร่งโวลลุ่มตรงไหนคงจะไม่มีปัญหาครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว

Comment

ของผมลำโพงsaagบ้านๆ

โปรแกรม 100%
                        control window แล้วแต่ฟัง ปกติ 2-3ขีด
                        ลำโพงประมานvolume 40% bass 60-70%

ประมานนี้ครับ ซาวของnotebook alc883

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว

Comment

ปรับจากSoft ware ของ X-fi
                            ส่วนลำโพง Windowและfoobar ตั้งFlat ทั้งหมด

Comment

1.ที่ติดมากับวินโดวส์ Master ไม่ได้ใช้ (ช่องRCA OUT เสียงมาจาก Wave เลย) Wave 80 % ที่เหลือปิดหมด
                              2.software ที่ติดมากับsound card ผมตั้ง Wave 80 %
                              3.software ที่เราใช้งาน foobar winamp wmp etc. ปรับความดังเสียงจากจุดนี้เอาครับ
                              4.ลำโพง ปกติตั้งที่ 40%
                              Last edited by camera; 31 Aug 2008, 22:26:10.

Comment

Working...
                              X