Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review เล็กๆ แบบบ้านๆ Asus K55VJ-SX106D

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีปัญหาเรื่องความร้อนรึเปล่าครับ ?

# สั่งไปแล้วแต่อีกอาทิตย์นึงกว่าจะได้ TT

Comment

ปกติแล้วถ้า Idle คืออาจจะเปิดโปรแกรมค้างไว้แต่ไม่ได้ run อะไร นอกจากอาจเปิด Browser เข้าเว็บบ้าง อุณหภูมิก็จะอยู่ราวๆ 48 - 50 องศาครับ

ด้วยความที่ผมไม่ได้เล่นเกมส์ ผมไม่รู้นะครับว่า การ run โปรแกรม อย่าง Super PI + Crystal Disk Mark ไปพร้อมๆ กัน แล้วเช็คดูว่าอุณหภูมิ CPU ที่โปรแกรม AIDA 64 จับไว้ได้ จะเหมือนหรือใกล้เคียงกับการเล่นเกมส์ไปนานๆ แล้วเช็คอุณหภูมิหรือเปล่า
      รู้เพียงว่าทั้งสองโปรแกรมที่ว่านี้ ตัวหนึ่งใช้ CPU ตัวหนึ่งใช้ Disk (ในที่นี้คือ SSD) และเมื่อ run แบบนี้ทีไร Norton Internet Security มักขึ้นมาฟ้องว่ามีโปรแกรม Use High CPU และ Use High Disk เสมอๆ

ผมเลยลองจับภาพมาให้ดูด้วยว่า ขณะ run ทั้งสองโปรแกรม แล้วเปิด AIDA 64 ไปด้วย อุณหภูมิ CPU จะขึ้นไปเป็นเท่าไร จากที่เห็นคือ ประมาณ 69 - 71 องศาครับ
      อีกภาพเป็นอุณหภูมิขณะ Idle ครับ

ทั้งหมดนี้ไม่ได้อยู่ในห้องแอร์นะครับ
      Attached Files

Comment

เพิ่งจะเห็น Advance Benchmark ของ Cinebench 11.5 เลยลองจับเทสแล้วเอามาให้ดูกัน
        ขณะเทสวันนี้เปิดโปรแกรมที่ใช้ทำงานคาไว้หลายตัวครับ ไม่ได้ปิดโปรแกรมเหล่านั้น

Comment

test 3dmark06 ให้ชมหน่อยครับ

Comment

3D Mark06
            3D Mark11
            3D Mark13

ต่างกันที่อะไรครับ ...... ผมไม่ใช่คนเล่นเกมส์ เลยไม่รู้ ได้ 3D Mark11 มาก็จับเทสมาให้ดูกัน ไม่ได้รู้หรอว่า 3DMark แต่ละ version มันมีอะไรแตกต่าง

Comment

3dmark06 เป็น directX9.0 แล้วเน้นพลัง CPU นึดนึง
              ตัวอย่าง 3dmark06
              การ์ดจอเทพ msi gx60 : a10 + AMD 7970m = 13,456 อ้างอิง http://*****************/msi-gx60-amd-10-review/129726/
              ซีพียูโคตรแจ่ม lenovo y400 : i7 3630QM + GT 650m = 15,843 อ้างอิง http://*****************/lenovo-idea...trabay/143651/

เข้า google แล้วพิมพ์ข้อความ msi-gx60-amd-10-review กับ lenovo-ideapad-y400-review-14-ultrabay ไปวางล่ะกัน

* ตัวนี้ใช้ CPU โดนใจมากกับราคาที่ไม่แพง แต่ติดตรง GPU นี่สิ ถ้าได้ซัก 650m กับปรับราคาขึ้นซักสามพันก็โออยู่
              Last edited by prdf; 19 Apr 2013, 14:21:51.

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูก่อนว่าจะหาโปรแกรมได้มั้ย

Comment

ไปได้โปรแกรม 3DMark06 มาแล้วครับ

แต่ก่อนที่จะดูผลเทสกัน ขอนอกเรื่องไปเรื่อง RAM สักหน่อยก่อน เผื่อว่าใครที่สนใจอยาก Upgrade RAM ที่มากับเครื่อง (จะ Notebook ยี่ห้อไหนก็ตามที่ใช้ RAM Bus 1600 นะครับ ไม่เฉพาะเจ้า K55VJ ตัวนี้) ซึ่งเป็น Standard RAM bus 1600 CL 11-11-11-30 ไปใส่ RAM High Speed (ใช้คำเรียกถูกหรือเปล่าหว่า) CL 9-9-9-24 น่ะครับ
                  ผมไปเดิน Pantip มา เพื่อจะดูเรื่อง RAM bus 1600 CL 9-9-9-24 อีกครั้ง ว่าจะหาซื้อได้มั้ย หรือต้องสั่งซื้อ ผ่านผู้ขายตามเว็บ (Kingston HyperX หรือไม่ก็ Corsair Vengeance) ก็เลยไปเจอมาครับ

ตัวแรกเป็น G-Skill Dual RAM 8GB (4GB. X2) bus 1600 CL 9-9-9-24 ราคา 1,990.- ตัวนี้มี Sink ระบายความร้อนสีดำเรียบๆ ปิดไว้บน Chip RAM ขายที่ร้าน YC ประกันร้าน YC

Comment

ตัวที่สองเป็น Avexir Dual RAM 8GB (4GB. X 2) bus 1600 CL 9-9-9-24 ราคา 1,750.- ไม่มี Sink ระบายความร้อนปิด Chip RAM นะครับ ว่ากันว่า (ได้ยินได้ฟังมาน่ะ) ว่า Avexir เป็น RAM น้องใหม่มาแรงจาก Taiwan ที่ว่าถ้าเป็น RAM PC จะสามารถลากไปได้แรงสุดๆ ณ ช่วงเวลานี้ .... ก็ว่ากันไปผมไม่รู้และไม่กล้ายืนยันนะครับ

ขายที่ร้าน Busitek และ Saveway ประกันร้าน Saveway ทั้งคู่ครับ ราคา 1,750.- ที่ได้มานี้เป็นราคา Stock เดิมที่ร้าน Busitek หากหมด stock เดิม คงปรับราคาขึ้นไปตามร้าน Saveway ราคาที่ร้าน Saveway ขายอยู่ที่ 2,100.-
                    Avexir ตัวนี้ที่ Package จะเขียนไว้ว่า Apple Mac แต่ Notebook ที่ไม่ใช่ Mac รุ่นใหม่ๆ นี่ส่วนมากแล้วจะใส่ได้นะครับ

เห็นราคา 1,750.- แล้ว ... ยังถูกกว่า Corsair Value Select Standard RAM 4GB. 2 ตัวที่ผมซื้อมาตอนแรกซะอีก ก็เลยตัดสินใจซื้อมาใส่แทนเจ้า Corsair ซะเลย เพราะอยากรู้ว่าจะไหลลื่นกว่ากันมากน้อยแค่ไหน

สองรูปแรกนี่เป็น CPU-Z ครับ

Comment

เปลี่ยน RAM มาเป็น Avexir CL9 แล้ว Refresh Windows Experience Index ตรงส่วน Memory จากเดิม 7.7 ขึ้นมาเป็น 7.8 พร้อมผลเทส Memory Benchmark AIDA 64

Comment

กลับมาที่ผลเทส 3DMark06 ตามที่คุณ prdf ขอ ก็ตามนี้ครับ

Comment

อีแก่ที่บ้านเริ่มจะช้าไม่ทันใจซะแล้ว

นี่คือเหตุผลที่ผมกำลังหา notebook core i7 3630QM นี่แหล่ะ

Comment

หาได้ไวๆ ครับ
                            ผมมีความรู้สึกว่า Notebook หลายๆ รุ่นในปัจจุบัน เริ่มหันมาใส่ i7-3632QM แล้วไปเพิ่ม VGA เป็น GT640M, GT645M หรือ บางเจ้าเป็น GT650M ก็มี

i7-3630QM ที่ราคาไม่สูงมากนักเริ่มหายาก เหลือน้อยรุ่นมากๆ แล้วครับ

Comment

Working...
                            X