overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ลองฝึกถ่ายในบ้านคับ ช่วยเม้นที

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default ลองฝึกถ่ายในบ้านคับ ช่วยเม้นที

วันนี้ว่าจาออกไปถ่ายข้างนอกและ ปรากฏว่าตอนเที่ยงๆบ่ายๆ ฝนตก ซะงั้น + หายตก เดินออกมาดูข้างนอก โห รถติด
    เลยผิดแผน ไม่ไปเลย+ยังไม่เคยถ่ายตอนกลางวัน มีแสงเลยเจ้ากล้องตัวนี้ เลยนึกได้ !! ถ่ายบนบ้านก็ได้วะ และก็เอาขาตั้ง+กล้อง ขึ้นไปถ่ายระเบียงบนบ้าน ซะเลย ฝึกตัวเองไปในตัว

บางรูปเดิมๆเลยนะคับ ไม่ได้แก้อะไร แค่ resize
    กำลังฝึกพวก ชัดตื้น/ลึก วัดแสง มุม อะไรต่างๆอยู่หน่ะคับ
    แต่บางรูปก็แต่งม่างจาก ACD See (เพราะใช้ PS ไม่ค่อยเก่ง)
    เช่นแต่ Hue , Bright/Dark , Saturation , Fill Light และก็ Contrast แค่นั้นเองคับ

มือใหม่คับ หลังจากได้กล้องอาทิตย์นึง เม้นเยอะๆเลยนะค๊าบ

Ps. ไว้อาทิตย์หน้าไปออก trip กะ คุณด๊อกเตอร์แซ๊ด และเพื่อนๆกัน ^^"
    รูป รูป
    Last edited by Fon589; 8 Jun 2008 at 19:25:12.

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ภาพที่วงกลมแดงๆ นี้ผมไม่แน่ใจฝุ่นเกาะรึเปล่าคับ เพราะว่านี้เลือกๆมา เป็นแบบนี้อยู่ 3-4 ภาพเลย
    รูป รูป

หมดและคร๊าบบ ติชม เต็มที่เลย beginner ^^"
    รูป รูป
    Last edited by Fon589; 8 Jun 2008 at 19:26:13.

OverclockZone Member one's Avatar

ภาพที่ 9 มุมมองดีครับ ผมก็ยังถ่ายไม่เป็นครับ ภาพที่ถ่ายจะสวยและดูดีไม่ได้อยู่ที่กล้องครับ อยู่ที่ลิงหลังกล้อง อิอิ....สู้ๆครับ
    Last edited by one; 8 Jun 2008 at 20:31:17.

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

เหตุผลส่วนตัวล้วนๆ ทฏษฏีไม่เกี่ยว 555+

Rep1 รูปแรกกินซ้าย รูปสองกินขวา รูปสามใกล้ไปนิดส์+กินบนไปหน่อย

Rep2 รูปสี่ต้องการSpaceตรงขาเก้าอี้นิดนึง รูปที่5แก้วบังเสาฝั่งซ้ายกับเสาคู่หน้าเสาซ้ายบังลายนิดๆ(ไม่เชิงบังทีเดียว)

Rep3 Crop ใกล้+ Crop สูงไปนิดนึงครับ

ส่วนจุด ลองหากระดาษขาวมาปูฉาก หรือกำแพงขาวเทสดูครับ ยัดองค์ประกอบให้ตรงกลาง เล็กๆหน่อยนึง แล้วก็ลองเช็ดดูครับ เผื่อเป็นฝุ่นใน Filter หรือ หน้าเลนส์ ถ้าเช็คไม่ออกก็ถือว่าเป็นโอกาสที่จะได้ไปเยี่ยมเยียนศูนย์แล้วล่ะครับ

ขยันๆถ่ายเข้าครับ มันจะดีขึ้นเอง (ผมว่างั้นนะ)

แว้วเจอกาน เขาดินค๊าบ

OverclockZone Member jaaja's Avatar

ยังได้อีกๆๆๆ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

จ๊ากกกก....ฝุ่นเข้่าเลนน์ป่าวจ๊ะ ถ้าอยากถ่าย ฟ้าให้สวยโดยไม่ต้องพิ่ง CPL พี่มีเทคนิคมาแนะให้ครับ เจอกันที่เขาดินเน่อ..... พี่เสียวอยุ่รูปนึงอ่ะ ไอ้รูปเหรียญห้า กลัวส่องวัดแสงอยู่แล้วกล้องมันตกลงไปข้างล่าง คราวนี้ไม่เป็นอันถ่ายแน่ ๆ เรื่องมุม คงต้องหัดไปเรื่อย ๆ อยู่ที่มุมมองของคนถ่าย มันจะบอกถึงตัวงานเราเลย ลองหามุมแปลก ๆ ลองดูภาพบ่อย ๆครับ แล้วเก่งเอง เจอกันที่ ทริปนะครับ

อ๋อ ผมยึดขาตั้งไว้คับ รูปถ่ายเหรียญ หล่นก็หล่นทั้งขาตั้งเลยอ่ะคับ ^^"

OverclockZone Member Lufy_Mackung's Avatar
    ข้างหลัง คุณไง หึๆๆ

ใช้กล้องอะไรครับ ถ่ายสวยจัง

Quote Originally Posted by Lufy_Mackung View Post
    ใช้กล้องอะไรครับ ถ่ายสวยจัง
    Canon 400D+kit อ่ะค๊าบ มือใหม่ ^^"

ชอบภาพที่สอง กับภาพสุดท้ายครับ สวยดี

OverclockZone Member babybank's Avatar
    บางแสน ชลบุรี ระยอง

ดันๆ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

ภาพเก้าอี้ classic มากคับ

OverclockZone Member xdd's Avatar

ถ่ายแบบนี้แนะนำให้ถ่ายเป็นขาวดำดีกว่า ลองดิ

มันจะได้ไม่รกตา

OverclockZone Member GoldenPC's Avatar
    สนามกีฬาหัวหมาก รามคำแหง มีปัญหาโทร. 0843304269

วงกลมแดงๆ สงสัย UFO

Bookmarks

Bookmarks