overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: ขอถามเรื่องความเร็วของ Raid หน่อยครับ

OverclockZone Member narwintr's Avatar

Default ขอถามเรื่องความเร็วของ Raid หน่อยครับ

ผมได้ไปจิ๊ก Harddisk 80G ของ Western รหัส JD มา 4 ตัวครับ เลยจับมา Raid ซะเลย

Spec
    Core2Duo E7200
    EP35-DS3R P35+ICH9R
    ODIN Pro 550W
    ทดสอบบน Windows Vista Ultimate 64Bit SP1 โดย HDTune Pro นะครับผม

ไปดูผลกันเลยครับ
    เริ่มด้วย NON-RAID ก่อนเลย

Read

Write

RAID0(Stripe)

2HDD

3HDD

4HDD

RAID10(Stripe+Mirror)

RAID5(Stripe with Parity)

ผลสรุป

มาถึงข้อสงสัยครับ ทำไม Raid5 Write มันน้อยจังเลยครับ หรือว่าเสียเวลาไปทำ parity เลยช้า

แล้วทำไม Read ของ Raid0 ระหว่าง 3HDD กับ 4HDD มันพอ ๆ กันเลยอ่ะครับ หรือติดคอขวดที่ ICH9R ครับ
    Last edited by narwintr; 8 Jun 2008 at 21:13:37.

OverclockZone Member Memorize's Avatar

ได้เห็นแบบนี้ ทำให้กระจ่างขึ้นเยอะเลย

OverclockZone Member Asterias's Avatar

โอ้วสุดยอดจริงๆ แล้วเวลาทำงานรู้สึกว่าเร็วขึ้นมั่งปะคับ เผื่อลองมั่ง อิอิ

OverclockZone Member narwintr's Avatar

Quote Originally Posted by Asterias View Post
    โอ้วสุดยอดจริงๆ แล้วเวลาทำงานรู้สึกว่าเร็วขึ้นมั่งปะคับ เผื่อลองมั่ง อิอิ
    เล่นเดอะซิม2ลื่นปึ๊ด ๆ เลยครับ

Nhazzer's Avatar
    ศรีนครินทร์/บางนา

สรุป 3x Raid0 คือคำตอบ ขอบคุณที่ทำมาให้ชมครับ

อยากรู้เหมือนกันว่า Raid hardwareแท้ๆ มันจะแรงกว่าsoftware(พวกที่แถมบอร์ดอะ softwareทั้งนั้น)แค่ไหน... ใครมีหามาลองทีครับ

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

ผมเข้าใจว่าraid lv 5 เวลามันเขียนข้อมูลมันเขียนในลักษณะ

"ทีละ disk"

เนื่องจาก raid lv 5 จะมีการเก็บ parity ของ block ของข้อมูลไว้ใน disk ทุกๆ ตัวที่อยู่ในระบบ raid lv 5 นั้น
    เลยต้องทำการเขียนข้อมูลในแต่ละ block เริ่มที่ parity ก่อน แล้วจึงไปสร้างข้อมูลที่เหลือใน disk ตัวอื่น วนไปเรื่อยๆ มั๊งครับ

ส่วนความต่างระหว่าง 3 disk กับ 4 disk ใน raid 0
    ถ้าดูในตารางจะเห็นว่าค่า MIN ของทั้ง read และ write ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด
    แต่ค่าเฉลี่ยพอๆ กัน ผมเดาว่า อาจจะเป็นเพราะ คอขวด เพียงแต่ว่าอาจจะไม่ใช่คอขวดของ chipset
    อาจจะเป็นคอขวดของอุปกรณ์อย่างอื่นในเครื่องก็ได้ ยังไงต้องลองศึกษาต่อไปครับ

ทั้งหมดนี้ ผมเดานะครับ โดยอาศัยความรู้เบื้องต้นอันน้อยนิด

Quote Originally Posted by reindeeruz View Post
    ผมเข้าใจว่าraid lv 5 เวลามันเขียนข้อมูลมันเขียนในลักษณะ

"ทีละ disk"

เนื่องจาก raid lv 5 จะมีการเก็บ parity ของ block ของข้อมูลไว้ใน disk ทุกๆ ตัวที่อยู่ในระบบ raid lv 5 นั้น
    เลยต้องทำการเขียนข้อมูลในแต่ละ block เริ่มที่ parity ก่อน แล้วจึงไปสร้างข้อมูลที่เหลือใน disk ตัวอื่น วนไปเรื่อยๆ มั๊งครับ

ส่วนความต่างระหว่าง 3 disk กับ 4 disk ใน raid 0
    ถ้าดูในตารางจะเห็นว่าค่า MIN ของทั้ง read และ write ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด
    แต่ค่าเฉลี่ยพอๆ กัน ผมเดาว่า อาจจะเป็นเพราะ คอขวด เพียงแต่ว่าอาจจะไม่ใช่คอขวดของ chipset
    อาจจะเป็นคอขวดของอุปกรณ์อย่างอื่นในเครื่องก็ได้ ยังไงต้องลองศึกษาต่อไปครับ

ทั้งหมดนี้ ผมเดานะครับ โดยอาศัยความรู้เบื้องต้นอันน้อยนิด
    ขอบคุณมากครับผม

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ..

ฮาร์ดดิสก์รู้สึกจะรุ่นเก่าไปนิด มันเลยช้าไปหน่อย..คือเฉลี่ยอยู่ที่ 50 MB/s และ access time สูงมาก 18mS. ซึ่งไม่ดีเท่าไหร่..

ถ้าเทียบกับฮาร์ดดิสก์รุ่นใหม่ๆ อย่าง WD3200AAKS ตัวเดียวมันเร็วขนาด 85-90 MB/s เลย

ถ้าเอาสองตัวมาทำ RAID 0 ก็คงได้ความเร็วไม่ต่ำกว่า 150 MB/s แน่นอน ที่สำคัญความจุมากกว่า

ซึ่งราคาก็อาจจะไม่ต่างกันเท่าไหร่ เจ้าของกระทู้อาจมีเหตุผลอื่นก็ได้ครับ...

ก็มาตอบคำถามที่ถาม..จากที่ดูกราฟผลทดสอบ ค่า Burst rate ต่ำมากนะครับ..จึงเป็นคอขวดตรงนี้

คิดว่าไม่ได้เป็นเพราะชิปเซ็ทแน่นอน เพราะ ICH9R ทำได้ดีกว่านี้แน่ ลองเซ็ทไดรฟ์เวอร์ดีๆ หรือบางทีอาจจะไม่ได้ Enable write Cach
    ครับ..

OverclockZone Member taro_kun's Avatar
    สำโรง ปู่เจ้า พระประแดง

Quote Originally Posted by kwangloke View Post

ฮาร์ดดิสก์รู้สึกจะรุ่นเก่าไปนิด มันเลยช้าไปหน่อย..คือเฉลี่ยอยู่ที่ 50 MB/s และ access time สูงมาก 18mS. ซึ่งไม่ดีเท่าไหร่..

ถ้าเทียบกับฮาร์ดดิสก์รุ่นใหม่ๆ อย่าง WD3200AAKS ตัวเดียวมันเร็วขนาด 85-90 MB/s เลย

ถ้าเอาสองตัวมาทำ RAID 0 ก็คงได้ความเร็วไม่ต่ำกว่า 150 MB/s แน่นอน ที่สำคัญความจุมากกว่า

ซึ่งราคาก็อาจจะไม่ต่างกันเท่าไหร่ เจ้าของกระทู้อาจมีเหตุผลอื่นก็ได้ครับ...

ก็มาตอบคำถามที่ถาม..จากที่ดูกราฟผลทดสอบ ค่า Burst rate ต่ำมากนะครับ..จึงเป็นคอขวดตรงนี้

คิดว่าไม่ได้เป็นเพราะชิปเซ็ทแน่นอน เพราะ ICH9R ทำได้ดีกว่านี้แน่ ลองเซ็ทไดรฟ์เวอร์ดีๆ หรือบางทีอาจจะไม่ได้ Enable write Cach
    ครับ..
    จริงครับ ผมใช้ Raid HDD2 ลูก ยังเร็วกว่า สองลูกของจขกท.อยู่พอสมควร

Quote Originally Posted by taro_kun View Post
    จริงครับ ผมใช้ Raid HDD2 ลูก ยังเร็วกว่า สองลูกของจขกท.อยู่พอสมควร
    HDD มันเก่าครับ

ตัว ABYS อีกตัวยังได้ 100++ เลย

OverclockZone Member Arkera555's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา(ท่าเรือ)

น่าลองมั่ง

Quote Originally Posted by kwangloke View Post

ครับ..
    อันนี้ผมได้มาฟรีครับ อิอิ

แค่ขอมาทดลองเฉย ๆ ครับ แล้ว HDD ตัวนี้ลำพังตัวมันเองมันก็ช้าอยู่แล้วครับ

ขอโทษที่เอา HDD ความเร็วต่ำมาต่อ raid ทำให้มันดูช้า (ดูกราฟเปรียบเทียบเอานะครับผม)

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Wow

OverclockZone Member mrjimmy's Avatar

ยอด---ท่านอาจาน....

OverclockZone Member scops's Avatar

ถ้าเห็น Seagate 7200.12 Raid 0 ซัก 4 จะตะลึงกันมากกว่านี้เยาะ ^^

OverclockZone Member kessopha's Avatar

อยากเห็น Raid 1 มั่งอ่ะ ว่าจะอ่านได้ไวขึ้นจริงหรือเปล่า จัดให้ที ถ้าไม่เป็นการรบกวนครับ

Bookmarks

Bookmarks