Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง จอ LCDTV sumsung LA 32R81B หน่อยครับ ต่อคอมยังไงก็มองไม่เห็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง จอ LCDTV sumsung LA 32R81B หน่อยครับ ต่อคอมยังไงก็มองไม่เห็น

ต่อสาย dvd-component , Av ใช้ได้หมดทุกรูอะครับ ระบบของจอก็ขึ้นว่าเชื่อม รูไหนบ้างแล้ว ปกติ แต่เสียบ สายD-sub ระบบหาไม่เจออะครับ อีกอย่างเพิ่งซื้อมาเองจอ ไม่รู้ว่า สายไม่ถูกหรือว่าอะไรครับ สายที่ใช้เป็นสาย D-sub 2หัวอะครับ ต่อเข้าการ์ดจอของคอมหัวนึง อีกหัว ต่อเข้า จอ LCD TV แต่ จอ มองไม่เห็นว่าสาย เสียบอยู่อะครับ ใครมีข้อมูลรุ่นนี้ ว่าเป็นเพราะอะไร หรือ ใครรรู้ว่านี่เป็นปัญหาของอะไรแนะนำทีครับ นั่งเสียบเข้าเสียบออกอยู่นานไม่ได้สักที ตอนแรกคิดว่าสายเสีย เอาไปเปลี่ยน สายใหม่มา เป็นเหมือนเดิม หรือสายD-sub คุณภาพห่วยครับ เลยใช้ไม่ได้ หรือสายเสีย 2 เส้นเลย - -" ทำไม มองไม่เห็นว่าเสียบแล้ว งงมากๆ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ที่คอมเลือกเป็นโคลน หรือ extend mode ยังอ่ะคับ

Comment

ยังไม่ได้ทำไรเลยครับ รบกวนรายละเอียดหน่อยนะครับ ไม่ค่อยรู้รายละเอียดเลยครับ ปรับตรงไหนเอ่ย

Comment

คือที่ หลัง LCD Tv นะครับ มันจะมีที่ให้เสียบ เหมือนให้ต่อคอมกับ LCD Monitor ปกติเลยอะครับ สำหรับ ต่อจาก การ์ดจอของคอม ไปที่หลัง LCD TV แต่ พอต่อแล้วมันไม่มีอะไรเกิดขึ้น LCD Tv มันจะมีโหมดให้แสดงผล เป็น PC ให้เลือก ด้วยนะครับ แต่ มันเปิดใช้โหมดนั้นไม่ได้ เหมือนตัว LCD TV มันมองไม่เห็น ว่าเสียบสายเชื่อมกับคอมอยู่ ....

Comment

ต่อจอเดียวหรือ 2 จอครับ
          ต่อจอเดียว ไม่ต้องทำอะไรมันก็ขึ้นภาพครับ
          ต่อ 2 จอ ทำตามท่าน [S]and[R]abbit เลยครับ

ปล.ภาพจาก HDMI จะสวยกว่าจาก D-sub ครับ
          ปล.2 ผมใช้ SS 32S8 ครับ

Comment

sumsung LA 32R81B
            ใช้อยู่เหมือนกัน
            คาดว่าที่สัญญาณไม่มาเพราะท่านเสียบ จอมอนิเตอร์คอมด้วยมั้ย
            ถ้าใช้จอเดียว สัญญาณน่าจะปรากฎ ถ้าเสียบทั้งคู่เลยจะต้องไปเซตการ์ดจอให้ตัวที่ 2 แสดงภาพด้วย
            แต่น่าจะใช้สาย dvi to hdmi (เสียบช่องที่ hdmi ที่ 2 ) ให้สัยญาณดีสุด

ปล.ลองหาหนัง hidef มาดูครับ จะได้ภาพท่ประทับใจมากๆเลย

Comment

ใช้HDMI ครับแนะนำ

ที่ภาพไม่ขึ้นอาจจะเกิดจาก ความละเอียดที่ตั่งไว้จอมันรับไม่ได้ก็ได้นะคราบผม

Comment

ขอบคุณมากครับ สรุป เหมือนสายD-sub 2หัวที่ซื้อมา มันเข้า กับ จอไม่ได้เลยครับ

เสียบยังไง จอก็มองไม่เห็นว่ามีสายเสียบอยู่ เป็นที่รุ่นหรือว่าอะไรไม่แน่ใจ

แต่ ผมลองเอาสายจากจอคอม CRT ธรรมดานึกออกไหมครับ

มันจะมีหัว D-sub ไว้เสียบการ์ดจอที่เคสหัวเดียวถ้าเป็น CRT

ผมลองเสียบ หลังจอLCD TV ของผมเล่นๆ สัญญาณยังมา

จริง ๆพวกนี้ แค่มี หัวปลั๊กมาเสียบตัวเครื่องLCD TV มันก็ ค้นหาเองอัตโนมัติ

ว่ามีการเชื่อมต่อทันทีใช่ไหมครับ เพราะไม่ว่าจะมีไฟหรือไม่มีไฟ

พวก ช่อง S-video ช่อง Av ผมลอง เสียบหัวต่อเล่นๆโดยไม่ได้เชื่อมต่อเครื่องเล่นใดๆ

จอผม มันก็ขึ้นอัตโนมัติเลย ว่ามีการเชื่อมต่อทันที แต่ ไอสาย D-sub 2หัวที่ซื้อมา

คือเอาไปเปลี่ยน 3รอบแล้ว สายก็ไม่น่าจะเสีย แต่เสียบยังไง จอมันก็มองไม่เห็นว่า มีหัว D-sub

เสียบตรูดอยู่ คือเหมือนไม่ได้เสียบอะไรเลย ไม่รู้เป็นเพราะ อะไรกันแน่ งงมากๆ

แต่หัวD-subที่ยื่นออกมาจากจอ CRTลองเอามาเสียบเล่นๆทั้งๆที่มีหัวด้านเดียว เสียบไปดันมองเห็นซะงั้น

ว่าจะลอง เอา สายแบบที่ หัวนึงเป็น Dvi แล้วเสียบที่ ทีวี เป็น Hdmi ตามที่แนะนำดูนะครับ

แล้วมียี่ห้อสายแนะนำไหมครับ หรือซื้อตามร้าน ทั่วไปตามพันทิพได้เลยครับ

แบบไม่มียี่ห้อ กองๆขาย ก็ใช้ได้ดี คุณภาพของภาพ ไม่ต่างกันใช่ไหมครับ

ยังไงก็ขอบคุณทุกคนสำหรับคำตอบนะครับ ขอบคุณสำหรับท่านที่แนะนำหนัง มาทาง Pm ด้วยนะครับ

อ๋อ แล้วผมก็ใช้ต่อแบบจอเดียวนะครับ ไม่ได้ใช้ 2 จอ แต่ต่อแล้วไม่ได้สักที เลย งงจริงๆ
                Last edited by Goodgames; 10 Jun 2008, 22:20:12.

Comment

เรื่องหนังก็แค่อยากให้ไปทดลองดูนะครับ จะได้สมกับจอใหญ่ๆหน่อย...

รุ่นนี้ปกติเสียบปุ๊บ จอก็หาสัญญาณได้เองง่ายๆอยู่แล้วครับ
                  ส่วนสาย DVI to HDMI เสียบที่ช่องที่ 2 ตามที่คู่มือแนะนำนะครับ
                  ราคา 250 -350 บ. ยาว 1.5 - 1.8 m ลองดูก่อนครับ สายแบบนี้เป็นสัญญาณดิจิตอล
                  เลยไม่มีการรบกวน หรือ loss เท่าไร
                  หรืออยากรู้สึกดีๆสายมียี่ห้อก็เห็นที่นี่ประกาศอยู่ ตอนแรก 750 บ. ตอนนี้ 950 บ.

ปล.นอกจากต้องการยาวๆ 3-5 m อันนี้ควรใช่ดีๆหน่อย(แต่ราคาก็หลายพันนะ)

Comment

สายd-sub หักในหรือเสีย อาจจะเป็นเช่นนั้น

แต่ยังไงก็ แนะนำตามท่านข้างบน ต่อLCD TV ทั้งที HDMI ดีกว่าเยอะ

Comment

ผมก็ใช้ r81 อยู่นะครับ ต่อ d-sub เหมือนกัน เพราะยังไม่มีตังค์ซื้อ hdmi T_T'
                      เสียบแล้วพอกด source แล้ว มันต้องขึ้นว่า pc นะครับ ถึงจะไม่ต่อกับคอมไว้ มันก็จะขึ้น pc แต่เป็นสีน้ำเงิน
                      ถ้าไม่ขึ้นอาจเป็นที่สายอ่ะครับ ไม่ทราบว่าซื้อสายจากที่ไหน เพราะของผมที่ใช้อยู่สาย d-sub นี่ ซื้อมา 450แนะ

Comment

สาย DVI to HDMI ร้านที่วางขายสายคอม แทบมีทุกร้านนะครับ
                        ตามห้างศูนย์คอมทั้งหลาย
                        แบบธรรมดาถูกๆก็ 250-350 บ. ประมาณนี่

Comment

สายD-sub ผมซื้อมา 100 บาทครับ และ เอาไปเปลี่ยนมาแล้ว 3 รอบ เสียบไง ทีวี ก็มองไม่เห็นสาย -*- สงสัยเน่าที่สายจริงๆ อย่างที่ท่านบอกถ้าสายใช้ได้ เสียบเล่นๆแบบไม่ต่อคอม แค่เอาหัวไปเสียบ หัวเดียว มันก็ขึ้น ว่า PC ตัวสีน้ำเงินแล้ว ใน โหมดsource แต่นี่ไม่ขึ้นเลยครับ เห้อ เบื่อจริงๆ สาย DVI TO HDMI ก็ต่อไปไม่มีเสียงอีก ไม่รู้จะเอาไงดีครับ สาย D-sub ก็ หาดีไม่ได้เลย ใคร มีสายเหลือที่ใช้กะจอ LCD Monitor ยี่ห้อซัมซุง หรืออะไรก็ได้ที่ดีๆหน่อย ขอซื้อหน่อยสิครับ T-T

Comment

แต่ผมว่า สายD-sub ที่ผมซื้อมา อาจจะคุณภาพต่ำ หรือใช้กะรุ่นนี้ไม่ได้นะครับ เพราะมันเว่อร์ไปอะครับ 3 เส้นจะเสียหรือขาดในหมดเลย อาจจะต้องเล่น รุ่น 450บาท แบบคุณb Born หรือเปล่า (หาจากไหนหว่าสายดีๆ ราคานี้ ผมเดินหามีแต่เส้นละ 70-100ที่พันทิพย์อะครับ) ยังไง ก็ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

Comment

Originally posted by Goodgames View Post
                              สายD-sub ผมซื้อมา 100 บาทครับ และ เอาไปเปลี่ยนมาแล้ว 3 รอบ เสียบไง ทีวี ก็มองไม่เห็นสาย -*- สงสัยเน่าที่สายจริงๆ อย่างที่ท่านบอกถ้าสายใช้ได้ เสียบเล่นๆแบบไม่ต่อคอม แค่เอาหัวไปเสียบ หัวเดียว มันก็ขึ้น ว่า PC ตัวสีน้ำเงินแล้ว ใน โหมดsource แต่นี่ไม่ขึ้นเลยครับ เห้อ เบื่อจริงๆ สาย DVI TO HDMI ก็ต่อไปไม่มีเสียงอีก ไม่รู้จะเอาไงดีครับ สาย D-sub ก็ หาดีไม่ได้เลย ใคร มีสายเหลือที่ใช้กะจอ LCD Monitor ยี่ห้อซัมซุง หรืออะไรก็ได้ที่ดีๆหน่อย ขอซื้อหน่อยสิครับ T-T
                              ต่อ HDMI ไม่มีเสียง ท่านก็ ซื้อสายaudio มาเสียบที่soundบนบอรืด แล้วก็เสียบ ที่หลังทีวี สิครับ ช่อง2มันจะมีช่องเสียบaudio อยู่ไม่ใช่หลอครับ -*- แล้วก็ถ้าไม่อยากใช้ลำโพงทีวีก็ ต่อช่องaudio out ไปที่ลำโพง2.1 ซักตัวเสียงก็จะดีขึ้นเยอะแล้วคราบ แล้วก็ไม่ต้องเสียบไปเสียบมาด้วย เพราะมานใช้ร่วมกันทุกsource

Comment

Working...
                              X