Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้เสียรึป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้เสียรึป่าวครับ

ผมเพิ่งได้ dvd-rw มาใหม่ครับเป็น ASUS DRW-2014L1T ประกัน Synex อาการมีดังนี้ครับ

1. เริ่มจากที่ขณะเปิดเครื่องขั้นตอนการ post เพื่อเข้า windows มันมีอาการค้างบ้างที่หน้าแรกเลย
    2. บางครั้งอยู่ๆ ก็มองไม่เห็น dvd ช่วงทมันจะแสดงรายละเอียดทีี่หน้าแรก รวมทั้งในหน้า bios ด้วย
    3. เพิ่งจะมีโอกาสได้ลองเขียน แผ่น cd เพื่อเก็บเป็น data เขียนด้วย nero 8 ที่แถมมาในกล่อง ไล่ความเร็วมาตั้งแต่ 40x 32x 34x 16x มันบอกว่า fail ประมาณว่าไม่สามารถเขียนได้
    4. ลองเขียนเพลงด้วยความเร็วที่ 16x ก็ขึ้นข้อความเหมือนเดิมครับ
    5. ยังไม่มั่นใจลองเขียน data จาก windows เองก็อาการเดียวกันเลย
    6. ลองเขียนเพลงด้วย windows media player 11 ก็เป็นอีกครับ คือเขียนไม่ได้

แบบนี้เคลมได้เลยใช่ป่าวครับ ผมเพิ่งซื้อมาวันที่ 28/05/08 นี่เองครับ up firmware เป็น ver. 1.02
    เซ็งเลยอะแบบนี้ถ้าเอาไปเคลมแล้วขอเปลี่ยนยี่ห้อได้มั๊ย ที่ Synex ชอบใช้วิธีแบบว่าตอนนี้ของไม่มีค่ะ ต้องรอ มีตัวอื่นแต่ต้องเพิ่มตังค์ค่ะ ผมเคยเอา HDD ไปเคลมมา 3 ครั้ง ผมต้องเสียตังค์เพิ่มทุกทีเพราะเค้าบอกของไม่มีเอาตัวนี้แทนสิคะ เดิมผมใช้ 160g เค้าบอกมี 250 แต่ต้องเพิ่มตังค์แล้วก็ได้ประกันใหม่ ณ วันนั้นไปเลย Synex ที่ zeer รังสิตครับ พนักงานผู้หญิงที่ชื่อ แบต น่ะ ...ผมจำชื่อได้เลย เพราะเวลาเอาไปโดนแบบนี้ประจำ คือไม่ได้ว่าเค้านะครับ แต่ผมไม่ได้อยากเสียตังค์เพิ่ม แต่ไม่มีทางเลือกครับ เพราะถ้ารองานไม่เดิน ค่าใช่จ่ายเพิ่ม เพราะต้องเดินทาง โอ๊ยยยย เซ็ง .....ขอบคุณที่รับฟังครับ

ก่อนอัพ firmware มีอาการที่ว่ามาหรือเปล่าครับ

Comment

มีครับ แต่เป็นตามข้อที่ 1. ครับคือเริ่มจากที่ขณะเปิดเครื่องขั้นตอนการ post เพื่อเข้า windows มันมีอาการค้างบ้างที่หน้าแรกเลย จากนั้นผมก็ลอง อัพ firmware ดูครับ จากนั้นก็เป็นอย่างที่ว่าครับ เลยเริ่มสงสัยว่าจะเป็นที่ dvd เลยกะว่าจะเขียนข้อมูลเก็บไว้เพราะคอมมันเริ่มค้าง บ้าง เลยกลัว HDD จะไปก่อนก็เลยเพิ่งรู้ว่ามันเขียนแผ่นไม่ได้เลยสักความเร็วนึง แล้วก็คิดว่าคงไม่ใช่ virus เพราะเพิ่งลง windowsใหม่เมื่อวาน แล้วก็ scan virus รวมทั้ง update virus แล้วด้วย ท่านๆคิดว่าที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้ จำเลยจะเป็น ใครครับ อ้อ ! อาการดังกล่าวมันเริ่มเกิดจากได้เจ้าตัวนี้มาใส่ล่ะครับ ...

อ้อ แล้วอีกอย่างนึงก่อนที่ผมจะเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ผมได้ทำการเปลี่ยนถ่านกระดุมในบอร์ดครับ เพราะมันบอกว่า cmos checksum error แล้วก็ วันที่ กับเวลามันเริ่มเพี้ยนๆ ไม่จำ ประเด็นนี้ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับผมว่านะ รึมันมีเหตุผลอะไรเชื่อมโยงกันได้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ...
      Last edited by artbum; 9 Jun 2008, 02:44:12.

Comment

ลองเข้าไปในไบออสดูก่อนแล้ว แล้วไปปรับให้ DVD/CD sata เป็น eable

Comment

Working...
        X