Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asrock Alive NF6G VSTA ผมมีปัญหา เยอะจัง งง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asrock Alive NF6G VSTA ผมมีปัญหา เยอะจัง งง

เดิมทีใช้ BIOS V1.8 กับ x2 3600+ ปรับคล๊อกไปที่ 280Mhz ได้ 2.66Ghz โดยประมาณ
    แรม PQI 800 1Gx2
    HDD DVD-RW
    PSU Enermax ก็ใช้งานได้ปกติดี

แต่พอเปลี่ยนเป็น x2 4800+
    ต้อง Update BIOS ให้เป็น V1.9 - V2.2 ซึ่งใน V1.8 นั้นตัวคูณมีให้แค่ x12 ซึ่งตัวเดิมมันคือ x12.5
    ปกติก็จะได้ 2.5Ghz
    ปรับคล๊อกไปที่ 240Mhz ได้ 3.0Ghz อุปกรณ์อื่น ๆ ดังเดิม
    ความร้อนสูงขึ้น จาก SpeedFan
    และแรมผมก็ไปเคลมได้ตัวใหม่มา 1 แถว ใช้งานได้ไม่นาน HANG บ่อยขึ้น ๆ

ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นเพราะ BIOS หรือเปล่าเพราะหลังจากผม UpBios นั้นก็เหมือนเจอ Hardware เพิ่มขึ้นมา และตัว Option ของ CONFIG Ram นั้นเพิ่มขึ้นเยอะมาก ๆ จากเดิมมีแค่ 5-6 ค่า แต่อันนี้ขึ้นมาเป็นสิบ !!!

ใครก็ได้ช่วยผมที แรมก็ร้อนนะ แต่ถอดสลับ ๆ ๆ แล้ว ไม่ว่าจะเป็นช่อง / dual / single ก็เปิดติด แล้วอาการแฮงค์นั้เนเกิดขึ้น แม้แต่ภายใน BIOS Config ก็ยังค้างบ้างเป็นครั้งคราว วันนี้จะกลับไปลง V1.9 เดิมอีกรอบแล้วลง Windows ใหม่ดู

เพราะวานนี้ผมใส่แผ่น CD เพื่อลง Windows ก็ดันเข้า Win(HDD) ตลอดเลย งงจริง ๆ ....

ลองปรับไปเป็นค่าเก่าดูครับแบบไม่ clock

Comment

ผมว่าไม่ overclock ดีกว่านะครับ

เพราะAsrock Alive NF6G VSTA ตัวนี้ overclock ไม่แจ่ม

Comment

Originally posted by ELMANDER View Post
        ผมว่าไม่ overclock ดีกว่านะครับ

เพราะAsrock Alive NF6G VSTA ตัวนี้ overclock ไม่แจ่ม

ใช่แล้วครับ เห็นด้วย ค้างบ่อยมาก เป็นธรรมดาของบอร์ดราคาประหยัด

Comment

อาการล่าสุด ใส่ Firmware V1.9
          ลง WinXP ใหม่ Driver Original

ไม่คล๊อกก็แฮงค์ได้ !!!
          ฮือ ๆ ๆ ๆ

Comment

ล่าสุดไปเปลี่ยนแรม PQI มาแล้ว เพราะแถวคู่มันเป็น 667/800 เลยไม่เสถียร มั้ง เย็นนี้ลองดูกันต่อไป !!!

กำลังเล็ก ๆ ASUS M3A-H/HDMI กับ M3N-H/HDMI (ตัวหลังไม่มีที่ไหนขายเลย งง)

Comment

จิงหรอคับ ผมใช้อยู่ก็ลากได้ดีคุ้มกับราคาแร้วนิ ไม่เห็นค้างเลยอะ ผมว่าแรงกว่าบอร์ดASUSบางตัวด้วยซ้ำอะคับ

Comment

Originally posted by dordeg View Post
                จิงหรอคับ ผมใช้อยู่ก็ลากได้ดีคุ้มกับราคาแร้วนิ ไม่เห็นค้างเลยอะ ผมว่าแรงกว่าบอร์ดASUSบางตัวด้วยซ้ำอะคับ
                ถูก

Comment

ผมก็ใช้อยุ่ครับ ลากสบายๆ ไม่แฮงค์

Comment

ผมก็ใช้บอร์ดนี้น่ะครับ มาวันแรกก็ดันเลยครับ 4400+@3G แต่เทสไม่ผ่าน ฮร่าๆ แล้วก็ลองไล่ๆดูได้ ที่ 2.88 อะงับ ก็ครึ่งปีแล้วงับ ก็ดูเรื่องความร้อนหน่อยคับ มันจะร้อนเหมือนกัน แต่บอร์ดตัวนี้ก็ ok น่ะครับ

Comment

ว่าจะหามาใช้ดูสักตัวไอ้ แอสร็อคนี่

Comment

ผมใช้อยู่กับ 4000+ Oc ไป 2.7 เปิดทิ้งโหลดบิททั้งวันทั้งคืน ก็ยังปกตินะครับ กับ 4800+ อาจมีปัญหามั้ง

Comment

Working...
                        X