Announcement

Collapse
No announcement yet.

Striker II Formula หา hdd sata ไม่เจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Striker II Formula หา hdd sata ไม่เจอครับ

หา hdd ไม่เจอทำไงดีครับ hdd ใหม่เพิ่งซื้อ
    ผมลองเอาตัวเก่า ต่อดู ก็ไม่เจอ แถวถ้าใช้ hdd ตัวเก่า ซึ่งตอนแรกก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น wd มันก็ยังใช้งานได้อยู่ งงเหมือนกันไม่รู้ว่า hdd เน่า หรือ board กันแน่

ข้อสังเกต คือ hdd ตัวเก่าผมมันลง window ไว้ พอผมต่อเข้ากับ mainboard เครื่อง บูตไม่ขึ้น
    อีกอย่าง ผมลองถอดสาย sata ที่ต่อจาก mainboard มา hdd ต่อแค่ไฟ psu ถึง hdd มันก็บูตไม่ขึ้น

ข้อสังเกต 2 hdd ตัวใหม่เพิ่งซื้อ ของมือ 1 ไม่มีข้อมูล บูจเครื่องได้ แต่ หา hdd ไม่เจอ

ข้อสังเกต 3 mainboard หาอุปกรณ์พวก dvd sata mouse keyboard เจอหมด

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ mainboard มีปัญหา หรือ harkdisk แน่
    ใครพอเจอเรื่องแบบนี้ แชร์ความรู้ให้หน่อยครับ

thank you for you comment

IIIO

Comment

ระวังจะตกม้าตายแบบผมนะครับ สายไฟไม่แน่น

Comment

หา hdd ไม่เจอ หมายถึงใน bios ก็ไม่เจอหรอคับ

Comment

ใช่ครับ bios ไม่เจอครับ แต่เจอพวก sata dvd

Comment

เอ..มันจะเกี่ยวกับหัวข้อหนึ่งในไบออสมั๊ยครับ..คือผมก็ใช้ STRIKER II อยู่เหมือนกัน
            SATA(IDE?)CONTROLLER...อะไรทำนองเนี้ย..ว่าได้ตั้งค่าเป็น ENABLED(AUTO?) หรือยัง
            อันนี้ผมเดานะไม่รู้ว่าจะมีจริงหรือไม่..ผมจำได้ไม่ชัวร์นัก..
            และจะเกี่ยวข้องกับปัญหาของ จขกท. หรือเปล่า
            โชคดีครับ
            Last edited by sompolli; 9 Jun 2008, 15:19:01.

Comment

sata controller ก็ตั้งไว้แล้วน่ะครับ หาไม่เจอซักที

Comment

ใครพอมีวิธี ชีแนะด้วยครับ

Comment

คือ ถ้าเป็นผมคิดไม่ออกจริงๆๆๆ ผมจะยกไปร้านคอมเลยคับที่ซื้อมาก็ได้ เผื่อ HDD พัง

Comment

Working...
                  X