Announcement

Collapse
No announcement yet.

Audigy2Zs ทำให้ cpu usage สูง 40%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Audigy2Zs ทำให้ cpu usage สูง 40%

สวัสดีครับ

ผมเพิ่งซื้อ 2zs oem dell มือสองมาใส่ รู้สึกว่าเครื่องทำงานอืดลงเยอะ เลยตรวจสอบ cpu usage ขึ้นสูงถึง 40% โดยไม่ได้เปิดหรือใช้โปรแกรมอะไรเลย

แต่เสียงจากการ์ดก้อออกได้ปกติสุขดีนะครับ ผมลองเทสกับ Windows Xp จะอยู่ที่ 40%(cpu usage) เทสกับ Vista (20-30%)

ผมไม่ทราบว่ามันเป็นปกติของการ์ดตัวนี้รึเปล่าครับ เลยมาถามเพื่อนๆในห้องนี้ดูเผื่อคัยมีประสบการณ์ในการใช้การ์ดตัวนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้า cpu usage มันไม่ได้สูงแบบผม แสดงว่าการ์ดตัวนี้มีอาการเสียใช่หรือไม่ อย่างไรครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ผมเครียดกะการ์ดตัวนี้มาหลายวันแระ

แล้วดูที่process หรือยังครับว่าตัวไหนกิน?

Comment

มันเกี่ยวกะ Hardware อย่างเดียวเลยครับ ถ้าถอด 2zs ออก มันก้อเหลือ 1-2% ครับ

Comment

กดเปิด task manager แล้ว cab หน้าจอมาดูหน่อยดิครับ ??

Comment

Comment

Comment

Comment

สังเกตุช่อง hardware interrupt ขึ้นถึง 40% กว่าเลยครับ มันคงเป็นจาก audigy2zs แน่นอนครับ เพราะพอผมถอดออก มันก้อไม่ขึ้น % ตรงช่อง hardware interrupt น่ะครับ

Comment

แต่เครื่องก้อยังทำงานได้อยู่นะครับ แต่รู้สึกว่าเครื่องมันอืดขึ้น เพราะผมเพิ่งซื้อ AMD 5000+ แรม 2 กิ๊ก แต่มันให้มีความรู้เหมือนใช้ AMD 2400 เครื่องเก่าของผมเลยครับ

ปัญหาอีกอย่างที่สงสัยคือ ถ้า cpu usager 40-50% เปิดทั้งวันเมนบอร์ดจะพังง่ายรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยไขปัญหา

Comment

กล้วยทอดแล้ว!!!??? ผมว่าโดนไวรัสซะมากกว่า ผมใช้อยู่ สบายดีอ่ะ 2-3%

Comment

ของผม
                      Last edited by Trex; 21 Aug 2008, 22:03:47.

Comment

คิดว่าไม่ใช่ไวรัสน่ะครับ เพราะผมถอด 2zs ออก cpu usage ก้อจะกลับมาเหลือ 1-2% เหมือนเดิมครับ น่าจะเป็นที่การ์ดรึเปล่าครับ

Comment

ลองลง Driver ใหม่ดูครับ

Comment

มันขึ้น 40% ตั้งแต่ยังไม่ลง Driver เลยนะครับ

Comment

คือผมได้ลองลง windows ใหม่หมดเลย และก้อไม่ได้เสียบ 2zs แล้วมาดูที่ task manager ก้อปกติดี 1-2
                              % พอเอาการ์ด ตัวนี้เสียบ และยังไม่ลง Driver ก้อมาดู task manager กลายเป็น 40% ในบัดดลเลยครับ สงสัยเป็นปัญหาที่ตัว การ์ด คงใกล้หมดอายุ รึเปล่า แต่การทำงานทุกอย่างก้อปกติดีนะครับ เพียงแต่ เครื่องทำงานช้าลง เพราะมันถูกการ์ดตัวนี้ดึง cpu ไป 40% แล้ว กลัวว่า cpu จะพังไว หรือไม่บอร์ดก้อจะไปเร้ว

Comment

Working...
                              X