Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้คือจองมันไม่รับ/รับไม่ไหวใช่มั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้คือจองมันไม่รับ/รับไม่ไหวใช่มั้ยครับ?

คือเวลาเล่นเกมอ่ะครับ

หรือทำอะไรก็ตามที่จะต้องใช้การ์ดจอเป็นหลัก [เป็น fullscreen เท่านั้น]

คือ สมมติ

ผมเข้าเกมเกมหนึ่งอ่ะครับ

หน้าจอมันก็เปลี่ยนเป็น fullscreen mode ตามคุณสมบัติของเกมนั้นๆที่ตั้งไว้ [ในที่นี้สมมติ เข้า Warcraft 3]

ทีนี้เข้าไปได้ซักพักอ่ะครับ

หน้าจอมันก็ดับเองเลย ย้ำนะครับ ว่า หน้าจอ

แต่เสียงเสิงในเกมยังอยู่ครบถ้วนดี และคอมไม่ดับ

แต่ไฟตรง cpu ทำงานตลอด / ทำงานแบบรัวมากเลยครับ และไฟตรงหน้าจอก็กะพริบ

ถ้าปล่อยไว้สักพัก หน้าจอมันจะมีคำว่า "? Ghz" วิ่งไปทั่วจออ่ะครับ

และก็จะทำอะไรไม่ได้เลย alt+tab / กด window ไม่ได้ ต้องกดปุ่ม reset อย่างเดียว

อยากถามว่า อาการแบบนี้เกิดจากอะไรและเป็นที่อะไรครับ

คือตอนแรกๆที่ผมใช้คอมเครื่องนี้ กับ จอ CRT ตัวเก่า มันก็ไม่มีปัญหาอะไรอ่ะครับ

แต่พอเปลี่ยนมาใช้ CRT Flat ของ Samsung ตอนแรกๆมันก็เกิดอาการ "?Ghz" หลายทีอ่ะครับ เหมือนว่าจอไม่รับข้อมูลจากการ์ดจอ

ใช้มาสักพักก็ไม่เป็น เพิ่งจะมาเป็นในช่วง 2-3 อาทิตย์เนี่ยอ่ะครับ โดยอาการจะต่างออกไปคือจะเกิดเมื่อเข้าเกมที่จำเป็นต้องใช้การ์ดจออย่างเต็มที่อย่างนี้เท่านั้น และก็จะขึ้น "? Ghz"

วานช่วยตอบด้วยครับ

Monitor:CRT Sumsung Flat
    VGA:HIS HD 2900 XT 512 Mb
    Display Setting : 1024x768x32 refresh rate 60 hertz

คิดว่า อาจเกิดจากการเซ็ตใช้ความละเอียดในเกมส์สูงกว่า resolution ของจอกำหนดมาครับ
    บางจอกำหนดมาแค่ 1024*768 บางจอ 1280*1024
    แต่ว่าตอนเราไปเซ็ตค่าในเกมส์มันดันไปเซ็ตไว้สูง ซึ่งจอเก่าคุณอาจจะรับได้ ส่วนจอใหม่อาจละเอียดไม่ถึง
    ก็เลยมีปัญหาน่ะครับ
    วิธีแก้ปัญหา ==>เท่าที่ทราบมันไม่ค่อยมี เพราะไม่รุ้จะกลับไปเซ็ตตรงไหน จะเข้า windows mode ก็น่าจะเล่นเกมส์นั้นไม่ได้ คิดว่าน่าจะต้องลงเกมส์ตัวนั้นใหม่ครับ เพราะเกมส์ค่าเริ่มต้นมันจะปรับตามความละเอียดของมอนิเตอร์CRTนั้นๆ ครับ

Comment

เอ่อ ลืมบอกไปเรื่องนึงคือ ขนาดตั้งเกมไว้ 800*600*16 ก็ยังมีปัญหาเลยอ่ะครับ

แล้วก็ก่อนหน้านี้คือกด alt+tab แล้วจะเกิดอาการ

งงครับ

Comment

ดันๆ

Comment

ดันให้

Comment

ไม่รู้ แต่ช่วย ดัน ให้ ผู้รู้ มา ช่วย ตอบ ครับ

Comment

ไม่มีใครตอบเลย T T

Comment

เป็นทุกเกมเลยหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Zemos View Post
                  เป็นทุกเกมเลยหรือเปล่าครับ
                  ทุกเกมเลยครับ ที่เป็น fullscreen

Comment

ปิดกระทู้ครับ
                    Last edited by tgst; 9 Jun 2008, 21:37:45.

Comment

Working...
                    X