Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม E 2180 ของผมทำงานแค่ Core เดียว ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม E 2180 ของผมทำงานแค่ Core เดียว ?

"ทำไม E 2180 ของผมทำงานแค่ Core เดียวครับ ?"

เพิ่งจะเปลี่ยนจาก Celeron 420 มาใช้ E 2180.
    เวลาเปิด WinAmp พร้อมกับ Photoshop เพลงจะ็ ส ะ ด ุ ด (ตอนใช้ 420 ไม่สะดุดเลย).
    เวลา Copy Files หรือลงโปรแกรม Core แรกจะทำงานหนักมากครับ.
    Core 2 แทบจะไม่ทำงานเลย ทำให้ลงโปรแกรมช้ามากๆครับ.
    เช็คใน Task Manager ปรากฏว่า Cpu ประมวลผลแค่ Core เดียว ทั้งๆที่เปิดไว้ 2 Core.(ในรูป)

ไม่รู้ว่าต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มรึเปล่า เพิ่งเคยใช้ Dual Core ครั้งแรก....
    เทพทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับ.
    Attached Files

ใช้งานไม่หนัก
    มันก็รัน 1 Core นะ

Comment

ที่มันกระตุกก็เพราะว่ามันทำงาน 1 Core นี่แหละครับ. มีวิธีทำให้มันทำงานพร้อมกันทั้ง 2 Core รึเปล่าครับ ?

Comment

มารอฟังคำตอบเหมือนกันคับ

Comment

ลอง Set Bios ครับปิด Option C1E กับ EIST ดูครับเป็นการปิดการทำงานระบบประหยัดพลังงานของ CPU
          แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเป็นที่ EIST อ่ะครับต้องขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับอาจเป็นที่ OS ก็ได้

Comment

ขอทราบ Os ด้วยครับ

Comment

ผม e2140 ยังรันได้ 2 หัวไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by scops View Post
                ลอง Set Bios ครับปิด Option C1E กับ EIST ดูครับเป็นการปิดการทำงานระบบประหยัดพลังงานของ CPU
                แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเป็นที่ EIST อ่ะครับต้องขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับอาจเป็นที่ OS ก็ได้
                EIST คืออะไรครับ ?
                MBoard ไม่มี Function C1E กับ EIST ครับ. แต่ตัวคูณ = 10 ปรกติครับ.
                ลองลง Windows ใหม่ก็ไม่หายครับ.

ขอรายละเอียดส่วนไหนครับ ?

Comment

ได้เ้ปิด MultiTread ใน Bios รึป่าวครับ

Comment

อยากรู้ว่าท่าน จขกท ใช้ Os ตัวไหนอยู่หรอครับ -*-

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                      ผม e2140 ยังรันได้ 2 หัวไม่มีปัญหา

อิจฉาจังเลย.

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                        ขอทราบ Os ด้วยครับ
                        ตามรูปเลยครับ.

Comment

Originally posted by Priide View Post
                          ได้เ้ปิด MultiTread ใน Bios รึป่าวครับ
                          MBoard ไม่มี Function MultiTread ครับ.

Comment

ถ้าตอบช้าต้องขอโทษนะครับ ใชมือถือเป็น Modem.

Comment

มันต้องมีครับหาให้เจอ Asus Series P5 ขึ้นไปมีให้ปรับหมดแหละหาให้เจอยังไงก็มีมันอยู่ในหมวดของ CPU แหละครับ [EIST = Enhance Intel SpeedStep Technology]

Comment

Working...
                              X