Announcement

Collapse
No announcement yet.

ติด HDD ตัวใหม่แล้วขึ้น Hardware Initiate Failed, Please Check Device!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ติด HDD ตัวใหม่แล้วขึ้น Hardware Initiate Failed, Please Check Device!!!

คือผมเพิ่งจะซื้อ HDD ตัวใหม่มาเพิ่มน่ะครับ เอาไว้เก็บไฟล์ต่างๆ เป็น WESTERN SATA2 250 GB Buffer 16 MB แล้วก็นำมาติดตั้ง (ผมมือใหม่น่ะครับ) แต่ตอนเปิดเครื่อง พอถึงตอนที่ Scan Devices, Please wait... สักพักมันก็ขึ้นว่า "Hardware Initiate Failed, Please Check Device!!! The Bios Does not be installed. Press <g> to continue! ลองเช็คสายไฟก็เป็นเหมือนเดิม ส่วนตัว HDD นั้นก็มีไฟเข้า เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร จะต้อง set bios อะไรหรือเปล่า รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ

ป.ล. ผมใช้ M/B P4V8X-X น่ะครับ นานแล้วเหมือนกัน ดูแล้วมันก็รองรับ SATA (หรือเพราะผมใช้ SATA2? ก็ไม่น่าจะใช่สาเหตุ)

ในใบออสเห้นใหมครับ

Comment

ไม่เห็นครับผม...
      เห็นแต่ HDD ตัวที่เป็น IDE (อีกตัวนึง) กับ CD-RW ประมาณนี้ครับ

Primary Master : HDD IDE
      Primary Slave : [Auto]
      Secondary Master : CD-RW
      Secondary Slave : [Auto]

แล้วดูเหมือน bios จะเป็นรุ่นเก่า (น่าจะของ Award) ด้วยน่ะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับที่มองไม่เห็น SATA หรือเปล่า?
      Last edited by Ka!; 9 Jun 2008, 20:46:20.

Comment

เคตเจอแบบนี้ 2-3 ครับ ไม่รู้ลองทำแบบนี้ดูจะหายใหมนะครับ

เอา HDD SATA ไปเสียบ ช่อง SATA 1 (ช่องแรก)
        เอา HDD IDE มาต่อที่ Secondary Master
        เอา DVDROM มาต่อที่ Secondary Slave หรือ Primary Slave แทน ลองดูครับ

รายงานผลด้วยละครับ

Comment

เอ่อผมไม่แน่ใจว่า SATA กะ IDE มันต่อพร้อมกันได้รึเปล่า ถ้าจะต่อแบบ Master - Slave

เพราะ SATA ไม่มีให้เลือก Master/Slave
          คิดว่าอาจจะ Mixed mode ไม่ได้มั้งครับ แต่ถ้าต่อแบบ External อ่ะได้แน่นอน

ผิดพลาดประการใดขออภัย

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
            เอ่อผมไม่แน่ใจว่า SATA กะ IDE มันต่อพร้อมกันได้รึเปล่า ถ้าจะต่อแบบ Master - Slave

เพราะ SATA ไม่มีให้เลือก Master/Slave
            คิดว่าอาจจะ Mixed mode ไม่ได้มั้งครับ แต่ถ้าต่อแบบ External อ่ะได้แน่นอน

ผิดพลาดประการใดขออภัย
            ต่อได้ครับ แต่กับบางบอร์ด(บางบอร์ด) MB จะมองไม่เห็นหาก ต่อ IDE เป็นมาสเตอร์ ครับ

แต่ต้องลอง เอา IDE กลบไปช่อง SENCONDARY ครับ (ที่เคยเจอมานะครับ แต่ก็น้องครับ เคชแบบนี้ )

Comment

จดๆเพิ่งรู้เหมือนกัน เข้าใจผิดมาตลอดว่ามันต่อไม่ได้
              Sata = Master / IDE = Secondary แบบนี้นี่เอง

Comment

ลองสลับแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ขึ้นเหมือนเดิม ตรง Primary ทั้งสองมันขึ้น Not Detect ครับ
                ไม่รู้เป็นที่ bios หรือเปล่า (หรือต้องอัพเดต bios) เพราะลองไล่ๆดูใน bios แล้วก็ยังไม่เจอคำจำพวก SATA เลยอ่ะครับ เหมือนมันไม่มี?

Comment

ลืมไป
                  ลงไดร์เวอรื SATA ยังครับ อาจต้องลงครับ

Comment

ยังเลยครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลวิธีทำดู ขอบคุณมากครับ

ป.ล. ไม่ทราบว่าถ้า M/B มันรองรับแค่ SATA1 แต่ถ้าเราเอา SATA2 ไปใส่นี่จำเป็นต้อง set jumper ของตัว SATA2 ด้วยหรือเปล่าครับ
                    Last edited by Ka!; 9 Jun 2008, 22:05:22.

Comment

Originally posted by Ka! View Post
                      ยังเลยครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลวิธีทำดู ขอบคุณมากครับ

ป.ล. ไม่ทราบว่าถ้า M/B มันรองรับแค่ SATA1 แต่ถ้าเราเอา SATA2 ไปใส่นี่จำเป็นต้อง set jumper ของตัว SATA2 ด้วยหรือเปล่าครับ
                      ปกติ Jumper จะติดไว้เป็น sata 1 ครับ เท่าที่เจอมากะ ซีเกต
                      ผมคาดว่าบอร์ดยังไม่เปิดให้ใช้งานพอร์ต sataหรือป่าว
                      เคยใช้ บอร์ด Gigabyte ต้องไปสั่งเปิดใน ไบออส

Comment

Originally posted by Ka! View Post

Originally posted by sosweets View Post
                        ปกติ Jumper จะติดไว้เป็น sata 1 ครับ เท่าที่เจอมากะ ซีเกต
                        ผมคาดว่าบอร์ดยังไม่เปิดให้ใช้งานพอร์ต sataหรือป่าว
                        เคยใช้ บอร์ด Gigabyte ต้องไปสั่งเปิดใน ไบออส
                        seagate มี jumper ครับ
                        แต่ western ไม่มี

ปกติสามารถเสียบได้เลยครับ
                        ที่ทำงานก็เอา sata2 มาเสียบบอร์ด sata1

ลองเข้า bios ไปกด auto-detect ในนั้นได้ไหมครับ
                        ถ้า detect เจอก็ save แล้วก็ออกจาก bios

ถ้าไม่ได้ก็... รอท่านต่อไปครับ

Comment

Flash BIOS ไปเลยครับ

Comment

คือตอนนี้ผมเริ่มงงๆแล้วล่ะครับ หมายความว่าถ้าผมจะใช้ HDD SATA2 ตัวนี้นี่ต้องลง windows ใหม่ใน HDD ตัวนี้เหรอครับ หรือแค่เอา HDD มาต่อเข้าคอมแล้วใช้เซฟข้อมูลได้เลย เพราะลองอ่านๆดูแล้ว เหมือนว่าถ้าจะลง Driver SATA ก็ต้องลง windows ใหม่ด้วยน่ะครับ หรือมีวิธีลง Driver SATA โดยที่ไม่ต้องลง windows ใหม่หรือเปล่าครับ

Comment

Working...
                            X