Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาของ PSU จ่ายไฟที่ 3.3v แค่ 2.6

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาของ PSU จ่ายไฟที่ 3.3v แค่ 2.6

PSU ผมมีปัญหาหรือป่าวครับ จ่ายไปได้ตามนี้
    3.3V >> 2.6-2.7
    5V >> 5.4-5.5
    12v >> 12.4-12.5

ตรงที่ต้องจ่ายไฟ 3.3 แต่กลับจ่ายได้แค่ 2.6-2.7
    การที่จ่ายไฟไม่ถึง 3.3 จะทำให้ M/B เสียหรือป่าวครับ

ตอนนี้เครื่องผม มักจะมีอาการแฮ้งค์ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตรงนี้หรือป่าว
    ที่แรกคิดว่าเป็นที่ ram เพราะจะเป็นตอนเล่นเกมหรือเปิดโปรแกรมหลายอย่างในครั้งเดียว
    แต่ได้ลอง test Ram กับ CPU แล้ว ผลทดสอบผ่าน ไม่เจอปัญหา
    ไม่อยากคิดว่าเป็นที่ M/B เลย ( หมดประกันแล้วง่ะ) ถ้าต้องเปลี่ยนนี่คงแย่ครับ

ถ้า power เสีย เปลี่ยนแล้วอาการจะหายไหมครับ

ไม่รู้จะทำไงแล้วครับรบกวนตอบผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ไฟไม่พอ นั่นแหละครับ

แม้ปัญหาอาจจะไม่ใช่ที่ PSU ทำให้เครื่องค้าง

แต่ยังไงก็ต้องเปลี่ยนครับ จ่ายไฟไม่ถึง หรือจ่ายเกิน มีสิทธิ ทำให้ อุปกรณ์ภายใน ไปทั้งยวงได้
    Last edited by zxyte; 9 Jun 2008, 22:23:51.

Comment

ขอสเปกเครื่องหน่อย อยากรู้ว่ามีอุปกรณ์อะไร ใช้ซัพพลายของอะไร แล้วดูไฟจากไหน โปรแกรมหรือว่าไบออส

ถ้าสเปกเครื่องสูง แล้วใช้ PSU โนเนม ก็แปลว่าเป็นที่ไฟไม่พอ
      แต่ถ้าสเปกไม่สูง แล้วใช้ PSU 500w แท้ จะได้ดูที่สาเหตุอื่นก่อนว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่ (อาจจะเซนเซอร์เพี้ยน, PSU เอ๋อ)

บอกแค่นี้ ตอบไม่ถูกครับ

Comment

-_-' อาการหนักนะนั่น

เปลี่ยนเถอะครับ

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
          ขอสเปกเครื่องหน่อย อยากรู้ว่ามีอุปกรณ์อะไร ใช้ซัพพลายของอะไร แล้วดูไฟจากไหน โปรแกรมหรือว่าไบออส

ถ้าสเปกเครื่องสูง แล้วใช้ PSU โนเนม ก็แปลว่าเป็นที่ไฟไม่พอ
          แต่ถ้าสเปกไม่สูง แล้วใช้ PSU 500w แท้ จะได้ดูที่สาเหตุอื่นก่อนว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่ (อาจจะเซนเซอร์เพี้ยน, PSU เอ๋อ)
          ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ^^

สเปกก็ไม่สูงนะครับ ออกจะตกรุ่นไปแล้วอุอุ
          อื่นๆก็อุปกรณ์มาตรฐาน - -

PSU : RICH ATX-450W
          M/B : Asrock K7VT6
          CPU : AMD XP2500+
          RAM : DDR 512*2

อื่นๆ ก็ DVD Drive , VGA 8x, HDD แค่นี้ครับ

Comment

PSU เป็นตัวนี้เลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=1572357

Comment

Working...
            X