overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: ไดรเวอร์ของจอ LCD สำคัญแค่ไหนคับ

OverclockZone Member Arkera555's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา(ท่าเรือ)

Default ไดรเวอร์ของจอ LCD สำคัญแค่ไหนคับ

คือว่าผมซื้อจอมาเค้าบอกว่าอย่าลืมลงไดรเวอร์นะมันเป็นหัวใจสำคัญเลย แต่เครื่องของพี่ผม ผมเป็นคงลงวินโดว์ให้ ตัวผมเองก็ไม่ได้ลงไดรเวอร์จอ LCD ให้เค้า ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรคับ

สรุปแล้วมันสำคัญป่ะคับ

OverclockZone Member Arkera555's Avatar

หง่ะ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

มีด้วยหรอไดร์ฟเวอร์ LCD ธรรมดาแล้ว LCD มันเป็นอุปกรณ์แบบ plug & play นี่นา คงไม่ได้หมายถึงไดร์ฟเวอร์ VGA หรอกนะ

ไม่เคยลง ตอบไม่ได้ครับ
    Last edited by gidd009; 10 Jun 2008 at 00:59:39.

OverclockZone Member Jopang's Avatar

เล่น com มาหลายปีไม่เคยลงเลย ....รึว่าที่จริงแล้วเค้าต้องลงกัน....แฮะๆ

OverclockZone Member
    รังสิต,เซียร์,200ปี,คลอง4-ธัญบุรี

ปกติไม่ค่อยจะลง แต่เคยอ่านมาว่ามันจะแสดงผลและภาพได้ถูกต้องมากกว่า

OverclockZone Member asphere's Avatar

เมื่อก่อนเคยเห็นนะ แต่เดียวนี้เสียบไปมันก็รู้จักอยู่แล้วอะ

OverclockZone Member AsoonComs's Avatar

คิดว่าลงให้เครื่องมันรู้จักกะจอเรามาก่าครับ เวลาไม่ลงมันจะใช้ไดร์เวอร์มากับวินโดว์ ซึ่งมันก็ไม่ค่อยมีผลอาไรมาก

แต่อาจจะปรับ config อาไรพวกนี้ได้ต่ำกว่า สเปคของจอที่มีมา เหมือนลง winxp ที่เป็นแผ่น auto driver แบบนั้น แหละคับ
    ไม่ดีเท่าไดร์เวอร์ของตัวมันเอง

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

จริงๆ แล้วมีผลครับ

ถ้าทำงานเกี่ยวกับ Graphic จะเห็นผลอย่างชัดมาก
    เพราะว่ามันจะเกี่ยวข้องกับสีที่แสดงออกจากจอภาพของเรา

เช่น สีดำในจอภาพเรา เป็นสีดำจริงๆ หรือไม่ อาจจะฟังดูงงๆ นะครับตรงนี้
    สีดำจริงๆ คือ สีดำที่ไม่สะท้อนแสง (ไม่มีความเป็นสีเทาอยู่ในสี)

หรือสีแดงในจอภาพเรา(ที่เราเห็น) มีความสว่างของสีเท่าๆ กันกับสีแดงที่แสดงบนจอภาพคนอื่นรึเปล่า
    สีเหลืองในเครื่องเรา จริงๆ แล้วเป็นสีเหลืองรึเปล่า หรืออาจจะเป็นสีเขียว

เรื่องความแม่นยำของสี อาจจะฟังดูแล้วไม่สำคัญ แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ทำเว็บ หรือทำงานออกแบบกราฟฟิคด้านงานพิมพ์
    คุณอาจจะต้องนึกถึงว่า สิ่งที่เราเห็นว่าสวยนั้น สวยในสายตาคนอื่นด้วยหรือไม่ หรือเมื่อออกจากโรงพิมพ์
    สีนั้นจะเป็นสีที่เราต้องการรึเปล่า
    หรือในบางครั้ง เมื่อเราเปิดภาพ jpg ในโปรแกรมหนึ่ง เราเห็นสีเป็นอย่างหนึ่ง แต่เมื่อเราเปิดภาพเดียวกันในอีกโปรแกรม เรากับเห็นสีเป็นอีกสีหนึ่ง

ปัญหาเหล่านี้สามารถแก้ไขได้ด้วยการ Calibrate สีของจอภาพ
    หรือการใช้ driver ของตัว monitor เอง เพื่อให้ทุกๆ โปรแกรมที่ถูกแสดงผลบนหน้าจอ monitor นั้นมีการแสดงผลที่มีสีเหมือนๆ กัน แต่ในบางกรณี สีอาจจะยังแสดงผิดเพี้ยนไป
    อาจจะเป็นเพราะว่าโปรแกรมนั้นๆ สามารถที่จะเลือก profile ของสีได้ ยกตัวอย่างในกรณีของ photoshop ที่งานแต่ละงานสามารถมี profile ของสีของตัวมันเองได้ หรือ ACDsee ที่เมื่อแสดงผล สามารถที่แสดงผลภาพโดย อ้างอิงจาก profile ของสีของภาพนั้นได้

แต่ถ้าผมอ่านมาไม่ผิด จอ LCD ส่วนมาก ไม่จำเป็นต้องใช้การ Calibrate หรือ Driver เพื่อให้แสดงสีได้ถูกต้อง
    และเนื่องจากจอที่บ้านผมไม่ใช่ LCD ผมเลยไม่สามารถยืนยันข้อเท็จจริงข้อนี้ได้ครับ

OverclockZone Member tuu-cm's Avatar

ผมว่าจำเป็นนะเพราะว่าช่วยให้สามารถปรับอะไรต่างได้มากขึ้น ผมใช้ hp 2207h hdmi อยู่ครับก็แสดงผลของภาพได้หลายแบบ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ถ้าไม่ลง driver LCD เวลา window มองมันจะเห็นเป็น Plug & Play monitor น่ะครับ ไม่เห็นจอเป็นรุ่นนั้น

อาจจะทำให้ใช้ คำสั่งบางอย่างของจอไม่ได้เช่น ปรับสีอัตโนมัติ ปรับความละเอียดอัตโนมัติ อะไรแบบนี้

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

-*-อ้าวรเวร นึกว่าไม่จำเป็น ไม่ได้ลงเลย ใช้มา6เดือนแล้ว มิน่าสีมันแม่งนิดๆเมื่อเทียบกับของคนอื่น ต้องลองๆ

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณคับท่าน

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

The end

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ปกติเป็นแบบ PnP ครับ

แค่ต่อกับจอ มันก็จะดูดไดรเวอร์มาเลย ไม่ต้องใส่แผ่นอะไร

มองเห็น อัตโนมัติ นิคับ ไม่ต้องลงก็ได้ ..

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

-*- บางคนอ่านแล้วไม่เข้าใจนิ

OverclockZone Member ocz_man's Avatar

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    -*- บางคนอ่านแล้วไม่เข้าใจนิ

มะรู้ มะเคยลง แต่ใช้ได้ทุกที

OverclockZone Member oh-mo's Avatar

มันมีเพื่อใช้ function และโปรแกรมเสริมต่าง ๆ ของจอนะครับลองลงดูดิ

OverclockZone Member darkspecial's Avatar

เข้ามาอ่าน ความรู้ทั้งนั้น อิอิ

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

พอลง ไดร์เวอร์ แล้ว จะใช้ ฟังชั่น ต่างๆของ จอได้ เยอะ และ ตรงจุดมากที่สุดครับ รวมไปถึง การ Calibrate แสง สี ต่างๆด้วยครับ ของผมใช้ HP 24 นิ้วอยู่ครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks