Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ M/B gigabyte EP31-DS3L ทำไม CPU ความเร็วมันวิ่งขึ้นๆลงๆ ช่วยไขข้อข้องใจ หน่อยคร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ M/B gigabyte EP31-DS3L ทำไม CPU ความเร็วมันวิ่งขึ้นๆลงๆ ช่วยไขข้อข้องใจ หน่อยคร

ผมใช้ P4 3.2 GHz บางครั้งมันวิ่ง2.8 บางครั้งวิ่ง 3.2 ผมใช้ โปรแกรม CPU-Z เช็คดู ตัวคูณ Multipiler มันจะ เปลี่ยนค่า ระหว่าง x14 กับ x16 ได้ภาพดังนี้
    และช่วยอธิบายวิธีแก้ไขหน่อยครับ ขอบคุณครับ
    Attached Files

ปัญหานี้อีกอีกแล้วหรอ ?

ไม่เป็นไร เมมใหม่ หยวนๆ

มันคือเทคโนโลยีเพื่อประหยัดพลังงานและลดพาระ CPU เวลาไม่ได้ใช้งาน (Idle) ครับ ถ้าใช้งานเดิมๆไม่คล๊อก ผมไม่อยากให้ปิดเพราะมันมีประโยชน์ แต่ถ้าคล๊อกควรจะปิด

จะแก้ไขก็..ไปปิด EIST กับ C1E ในไบออสครับ รับรอง ไม่มีกระเพื่อมละ
    Last edited by gidd009; 10 Jun 2008, 02:58:24.

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
      ปัญหานี้อีกอีกแล้วหรอ ?

ไม่เป็นไร เมมใหม่ หยวนๆ

ไปปิด EIST กับ C1E ในไบออสครับ รับรอง ไม่มีกระเพื่อมละ
      ตามนั้น
      *ละเมอนอนต่อ

Comment

ขอบคุณคับ ได้คำตอบรวดเร็ว นี่ขนาดตี3 นะนี่

Comment

Originally posted by ragga View Post
          ขอบคุณคับ ได้คำตอบรวดเร็ว นี่ขนาดตี3 นะนี่
          นั่งตาเป็นหมีแพนด้า ดูฮอลแลนด์กะอิตาลี่อยู่อ่ะจ้า.....

Comment

Working...
          X