Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเรื่องเมนบอร์ดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่องเมนบอร์ดหน่อยครับ

พอดีว่าก่อนหน้านี้ผมใช้ INTEL มาตลอดคับ
    กะจะมาลองเล่น AMD ดูครับ เลยอยากขอคำแนะนำด้วยครับ
    ส่วนตัวแล้วมีความรู้ทางคอมนิดหน่อยครับ เรื่องคล็อกนี่ไม่มีเลย
    ขอถามเลยนะครับ คือกะว่าจะซื้อ cpu X4 9550 ครับ ใช้งาน 3dmax(ค่อนข้างหนัก), adobe, office(นิดหน่อย)
    เลยอยากจะถามว่า
    1. ถ้าผมซื้อมาใช้โดยไม่คล็อกนี่เมนบอร์ดธรรมดา(AX78) กับ พวกแพงๆเช่น DFI DK790 นี่การใช้งานจะต่างกันเยอะมั้ยครับ
    2. ถ้าเกิดผมคิดจะคล็อกนี่คอมพิวเตอผมจะทำงานเป็นปกติมั้ยครับ หรือต้องระวังอะไรบ้าง(เช่นห้ามเปิดใช้งานนานๆ หรือ มีผมเฉพาะลดอายุการใช้งาน)
    3. ช่วยแนะนำด้วยคับว่าซื้อCPU ตัวถูกลงมาคล็อกใช้งาน หรือซื้อตัวแพงมาใช้ปกติโดยไม่คล็อกจะดีกว่าครับ
    4. อยากให้ช่วยแนะนำบอร์ดที่เหมาะสมกับCPU 9550ครับ ที่มองไว้คือ DFI DK790FX หรือไม่ก้อ GA-MA790FX-DS5 ถ้ามีตัวที่พี่ๆคิดว่าน่าจะดีกว่าแนะนำได้นะครับ
    ขอบคุณมากครับ

ไม่มีคนช่วยตอบเลยหรอคับ

Comment

Originally posted by LightMan View Post
      พอดีว่าก่อนหน้านี้ผมใช้ INTEL มาตลอดคับ
      กะจะมาลองเล่น AMD ดูครับ เลยอยากขอคำแนะนำด้วยครับ
      ส่วนตัวแล้วมีความรู้ทางคอมนิดหน่อยครับ เรื่องคล็อกนี่ไม่มีเลย
      ขอถามเลยนะครับ คือกะว่าจะซื้อ cpu X4 9550 ครับ ใช้งาน 3dmax(ค่อนข้างหนัก), adobe, office(นิดหน่อย)
      เลยอยากจะถามว่า
      1. ถ้าผมซื้อมาใช้โดยไม่คล็อกนี่เมนบอร์ดธรรมดา(AX78) กับ พวกแพงๆเช่น DFI DK790 นี่การใช้งานจะต่างกันเยอะมั้ยครับ ไม่ต่างกันแม้แต่นิดเดียวครับ
      2. ถ้าเกิดผมคิดจะคล็อกนี่คอมพิวเตอผมจะทำงานเป็นปกติมั้ยครับ หรือต้องระวังอะไรบ้าง(เช่นห้ามเปิดใช้งานนานๆ หรือ มีผมเฉพาะลดอายุการใช้งาน) ถ้าได้ที่ งานอะไร นานขนาดใหน ก็ไม่กลัวครับ แต่ต้องหาที่ ให่ได้ครับ
      3. ช่วยแนะนำด้วยคับว่าซื้อCPU ตัวถูกลงมาคล็อกใช้งาน หรือซื้อตัวแพงมาใช้ปกติโดยไม่คล็อกจะดีกว่าครับ แล้วแต่ชอบ ไม่มีความเห็นครับรอท่านต่อไปหัวข้อนี้
      4. อยากให้ช่วยแนะนำบอร์ดที่เหมาะสมกับCPU 9550ครับ ที่มองไว้คือ DFI DK790FX หรือไม่ก้อ GA-MA790FX-DS5 ถ้ามีตัวที่พี่ๆคิดว่าน่าจะดีกว่าแนะนำได้นะครับ DFI อยุ่แล้วครับ
      ขอบคุณมากครับ
      นี่เรียกอึดครับ ไม่เกี่ยงงาน ไม่เกี่ยง เวลาครับ
      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=216225

Comment

ถามต่ออีกนิดนะครับ ถ้าเทียบเฉพาะ บอร์ด DFI 2รุ่น DK790 และ UT790 มีอะไรที่แตกต่างกันบ้างครับ
        และทั้ง2ตัวนี้ถ้าคล็อกแล้วerror จะ resetค่ากลับให้ใหม่อัตโนมัติรึเปล่าครับ และการใช้งาน2 ตัวนี้ใช้ยากมั้ยครับ (ทั้ง2ตัวนี้พี่ๆมองว่าตัวไหนที่คุ้มค่าและน่าซื้อมากกว่าครับ)
        ขอบคุณครับ พี่วิกร ที่เข้ามาช่วยตอบ
        Last edited by LightMan; 11 Jun 2008, 18:07:44. Reason: เพิ่มรายละเอียด

Comment

Originally posted by LightMan View Post
          ถามต่ออีกนิดนะครับ ถ้าเทียบเฉพาะ บอร์ด DFI 2รุ่น DK790 และ UT790 มีอะไรที่แตกต่างกันบ้างครับ

UT มีคอนฟิคในใบออสที่มากกว่าและระเอียดกว่า DK ครับ
          UT มีภาคจ่ายไฟที่ ระเอียดและนิ่งกว่านิดหน่อย(Digital)
          UT ให้ชุด SOUND ที่แยกออกมาต่างหาก
          UT มีความแพง ที่ DK ไม่มีครับ
          UT สีช้ำเลือดช้ำหนอง (เขียว+เหลือง )

ไม่ได้หมายความว่า DK ไม่ดีนะครับ DK คุ้มมากๆครับ

และทั้ง2ตัวนี้ถ้าคล็อกแล้วerror จะ resetค่ากลับให้ใหม่อัตโนมัติรึเปล่าครับ และการใช้งาน2 ตัวนี้ใช้ยากมั้ยครับ (ทั้ง2ตัวนี้พี่ๆมองว่าตัวไหนที่คุ้มค่าและน่าซื้อมากกว่าครับ) จั้มเปอร์รีเซทมีทุกตัวแหละครับ ไม่ว่าจะเมนบอร์ดรุ่นใน ครับขอบคุณครับ พี่วิกร ที่เข้ามาช่วยตอบ
          .

Comment

Working...
          X