Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ UPS หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ UPS หน่อยคับ

คือตอนนี้ผมจาหาซื้อ ups มาไว้สักตัวนึงอ่ะคับ ..
    เลยอยากถามท่าน ๆ หน่อยคับว่า .. ผมต้องดูอะไรบ้างอ่ะคับ
    ต้องเอาสเป็คคอมมาเทียบอะไรด้วยรึป่าวคับ ..

รึว่าไม่ต้องเทียบอะไร .. เพียงแค่ดูที่มันยี่ห้อดี ๆ และมีราคานิดนึง ..

รบกวนด้วยคับ .. กลัวซื้อมาแล้วมีปัญหาทีหลังอ่ะคับ .. เพราะไม่เคยซื้อ ups ใช้สักที ..

ดูตัง
    ดูคนขาย ถ้าสวยก็ซื้อ ไม่สวยก็ผ่าน

Comment

ดูครับดูว่าใช้หวัดเท่าไรแล้วก็ต้องหวัดแท้ด้วยนะครับไม่งันเก็บไฟไม่อยู่อย่าลืม+ไฟจอเข้าไปด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        ดูตัง
        ดูคนขาย ถ้าสวยก็ซื้อ ไม่สวยก็ผ่าน
        แหมท่าน ..

Originally posted by wasan777 View Post
        ดูครับดูว่าใช้หวัดเท่าไรแล้วก็ต้องหวัดแท้ด้วยนะครับไม่งันเก็บไฟไม่อยู่อย่าลืม+ไฟจอเข้าไปด้วยนะครับ
        ยังไงอ่าคับ .. ผมกะไปซื้อตัวประมาณนี้อ่ะคับ .. APC 500 VA

Comment

งบเท่าไรครับ
          ถ้างบเยอะ ลองมอง Leonic ดูครับ แถว ๆ 2500-3000
          มีประกันอุปกรณ์ต่อพ่วงด้วย วงเงิน 100000บ บาท
          มีประกัน 3 ปี ใช้งานได้ดีครับ
          ซื้อมาใช้ 2 ตัวโอเคเลย

Comment

ผมต้องดูอะไรบ้างอ่ะคับ
            - ยี่ห้อ (ไม่ต้องสนใจมากก็ได้ แต่เอาที่นิยมกันหน่อยก็ดีเพราะหาอะไหล่ง่ายกว่า )

- ชนิดของ UPS
            1.True Online UPS ดีสุด เพราะชาร์จไฟเข้าแบตก่อนแล้วเอาไฟจากแบตจ่ายเข้าเครื่องอีกที แต่แพงจัดแพงมาก ๆ แพงเวอร์ ๆ
            2. Standby UPS ถูกสุด เหมือนแบตสำรองเท่านั้น
            3. Line Interactive UPS เหมือน Standby ต่างกันตรงมีระบบให้กระแสไฟนิ่ง ต่อตรงเมื่อไฟไม่ดับ ใช้แบตเมื่อไฟดับ

ต้องเอาสเป็คคอมมาเทียบอะไรด้วยรึป่าวคับ ..
            ต้องดูว่าคอมเราใช้กี่วัตต์

คอม + จอ ใ้ช้ 500 วัตต์ ไปซื้อ UPS 200 วัตต์มา ไฟดับ เครื่องก็ดับ

คอม + จอ ใช้ 500 วัตต์ ไปซื้อ UPS 2000 วัตต์ ไฟดับ เครื่องไม่ดับ แต่ราคา UPS หลายหมื่น

Comment

ของผมตามลายเซ็น ก็ idle ไม่เกิน 170 แล้ว เล่นเกมส์ เคยดูก็อยู่ที่ 230

ใช้ apc br800 (540watt) อยู่ครับ

เครื่องท่าน 500va (350watt) เครื่องพี่ท่านมันปริ่มๆนะ แต่ก็น่าจะได้ล่ะ

รอท่านผู้รู้ ฟันธง

Comment

ชอบapc
                ไม่แนะนำยี่ห้อบ้านๆ เห็นมีคนบ่นกัน
                ยี่ห้อที่คนแนะนำกันเยอะก็ apc pcm leonics...

Comment

สงสัยผมต้องไปดูร้านอื่นล่ะคับ ..
                  ร้านแถวนี้ .. ยี่ห้อ Finethai 650va 300watt คับ .. ราคา 1590 บ.

ท่านใดอยู่พิษณุโลก .. แนะนำร้านทีคับ .. ยี่ห้อ รุ่นด้วยเลย จาขอบคุณมาก ๆ คับ .. อิอิ

Comment

Working...
                  X