Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ!!! บูตเครื่องไม่เข้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ!!! บูตเครื่องไม่เข้า

ผมขอบอกอาการโดยรวมก่อนนะครับ ตอนแรกผมใช้ 7300GS อยู่และได้เปลี่ยนการ์ดตัวใหม่ 8500GT ก่อนผมจะถอดตัวการ์ด 7300GS ผมได้ Uninstall Driver ออกแล้ว ปิดเครื่อง
    แล้วใส่ 8500GT เข้าไปจากนั้น

อาการคือ
    ตอนแรกบูตเข้าได้ถึงหน้าโหลดโลโก้ที่เป็นขีดสีเขียววิ่งไปมา ครั้งที่สองบูตแค่โลโก้เมมบอร์ด
    เเละครั้งสุดท้ายมันไม่บูตเข้าใดๆทั้งสิ้นเลยครับ เครื่องก็ดับ

1.ผมก็เช็คตั้งแต่เพาเวอร์ซัพพลาย
    ตัวแรกที่ใช้ 450W. คิดว่าไฟไม่พอหรือเพาเวอร์ซัพพลายจะเจ๊ง ก็เลยไปซื้อมาใหม่ 580W. พอมาใส่ก็เหมือนเดิม บูตไม่เข้า

2.แรม ของผมมี 2 ตัว ก็ลองใส่สลับที่ละตัว ก็ไม่เห็นผล (สรุป แรมไม่ได้พังแน่ๆ) ต่อมา

3.ขอนี้ผมสงสัยมากๆ เมมบอร์ด GigaByte GA-EP31-DS3L พึ่งซื้อมาประมาณ 2 อาทิตย์

4.การ์ดจอ XFX 8500GT ซื้อมาใหม่

ดันๆ รอผู้รู้มาตอบละกัน ว่าแต่ได้ลองเอาการ์ดจอตัวเดิมมาลองด้วยหรือยังว่าเป็นเหมือนกันไหม

Comment

ลองใส่ตัวเก่า 7300GS แล้วลองเปิดดูครับว่าเข้าวินโดว์ได้ปกติไหม

ถ้าได้ การ์ดจอใหม่ XFX 8500GT อาจจะมีปัญหา

Comment

ช่วยด้วยครับ!!! บูตเครื่องไม่เข้า

Originally posted by maniacs View Post
        ดันๆ รอผู้รู้มาตอบละกัน ว่าแต่ได้ลองเอาการ์ดจอตัวเดิมมาลองด้วยหรือยังว่าเป็นเหมือนกันไหม
        เอาการ์ดจอตัวเดิมมาใส่แล้วก็บูตไม่ได้ครับ
        Originally posted by chinay View Post
        ลองใส่ตัวเก่า 7300GS แล้วลองเปิดดูครับว่าเข้าวินโดว์ได้ปกติไหม

ถ้าได้ การ์ดจอใหม่ XFX 8500GT อาจจะมีปัญหา
        เอาการ์ดจอตัวเดิมมาใส่แล้วก็บูตไม่ได้ครับ ปัญหาไม่น่าจะใช่การ์ดจอตัวใหม่ครับ

Comment

ลอง F8 เข้า Safe Mode แล้วไปลบไดรเวอร์การ์ดจอดูก่อนครับ

แล้วค่อยยัด 8500GT เข้าไป แล้วลงไดรเวอร์ใหม่

หรือไม่ก็ลองเอา 8500GT ไปเสียบกับเครื่องอื่นดูครับว่า เป็นอาการเหมือนกันมั้ย
          ถ้าเป็นก็น่าจะการ์ดพัง

ปล.ถ้าไม่เป็น คงต้องลองลง Win ใหม่

Comment

สรุปตอนนี้ไฟเข้าเครื่องหรือเปล่าครับ

Comment

รองไม่ใส่ vga แล้วบูทดูคับ มีเสียงร้องหรือเปล่า

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                ลอง F8 เข้า Safe Mode แล้วไปลบไดรเวอร์การ์ดจอดูก่อนครับ

แล้วค่อยยัด 8500GT เข้าไป แล้วลงไดรเวอร์ใหม่

หรือไม่ก็ลองเอา 8500GT ไปเสียบกับเครื่องอื่นดูครับว่า เป็นอาการเหมือนกันมั้ย

ปล.ถ้าไม่เป็น คงต้องลองลง Win ใหม่
                วันนี้พอลองเข้าถึง F8 เข้า Safe Mode พอเข้าถึงกด Enter ก็ดับเลยครับ และบางที่บูตถึงหน้า Windows ที่เป็นสีเขียวที่วิ่งไป-มา ก็ดับเหมือนกันครับ มันไม่เคยผ่านตรงนี้ไปได้เลย
                Originally posted by chungkob View Post
                สรุปตอนนี้ไฟเข้าเครื่องหรือเปล่าครับ
                ไฟเข้าได้ปกติครับ เพราะลองเพาเวอร์ซัพพลาย 2 ตัวสลับแล้วกันครับ อีกตัวนึงของใหม่เลย 580W.
                Originally posted by MXdeFunk View Post
                รองไม่ใส่ vga แล้วบูทดูคับ มีเสียงร้องหรือเปล่า
                มีเสียงบูต 1 ตี๊ดครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post

กด F12 บูตแผ่นก็ไม่เข้าเหมือนกันครับ ดับตลอด

Comment

ช่วงนี้ผมสงสัยว่า ฮาร์ดดิสก์ น่าจะเสียก็ไม่ใช่ครับ เพราะลองยืมฮาร์ดดิสก์ของเพื่อนมาลองก็เป็นเหมือนกัน
                    (สรุปฮาร์ดดิสก์ไม่น่าจะใช่)

เรื่อง CPU ก็ไม่น่าจะใช่ครับ เพราะไม่เคย Clock เลย

ปล.ผมสงสัยมากๆเลย เมมบอร์ด GigaByte GA-EP31-DS3L เพราะเป็นอาการสุดท้ายแล้ว

Comment

ได้ oc ปะครับ บางที ไบออส อาจจะ เอ๋อๆก็ได้นะ ลอง แฟรตไบออสดูก่อน ครับ

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
                        ได้ oc ปะครับ บางที ไบออส อาจจะ เอ๋อๆก็ได้นะ ลอง แฟรตไบออสดูก่อน ครับ
                        ไม่เคย OC เลยครับใช้เดิมๆมาตลอดเลย
                        ท่าน ooXYZoo พอบอกวิธีแฟรตไบออส หน่อยได้ไหมครับ ผมอ่ะทำไม่เป็น หาสาเหตุอาการเสียมา 2 วันแล้ว

ปล.GigaByte GA-EP31-DS3L
                        Last edited by PJ99OVER; 12 Jun 2008, 18:07:09.

Comment

ก่อน flash ลองclear bios ก่อนดีกว่านะครับเพื่อหาย

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
                            ก่อน flash ลองclear bios ก่อนดีกว่านะครับเพื่อหาย
                            พอเข้าหน้า bios ก็ดับเลยครับทำอะไรไม่ได้เลย

Comment

ลองใส่การ์ด
                              แล้วเคลียบอร์ดใหม่เลย(clear bios)

Comment

Working...
                              X