Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ Lan 3 เครื่อง ทำไงอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ Lan 3 เครื่อง ทำไงอ่ะครับ

มีคอมอยู่ 3 ตัว note book 2 (ของพี่กับ ของหัวหน้า)
    pc 1 (ของผมเอง)
    ชั้นล่าง เป็น note book ของหัวหน้า ต่อเนต ใช้ usb เข้าที่ เร้าเตอร์
    แล้วก็ใช้ สายแลน ต่อขึ้นมาข้างบน ต่อเข้ากับ hub (น่าจะใช่) มี 5 หัว หัวที่5 เขียน ว่า wan
    ผมก็จัดการ ต่อสาย แลน เข้าแต่ละเครื่อง

ผล คือ เครื่องผมกับหัวหน้า เล่นเนตได้ ปกติ แต่ ของพี่ ที่ พ่วงจาก hub ออกไป ต่อเนตได้บ้างไม่ได้บ้าง (20/80)

รบกวน สอนหน่อยครับ อยากให้ต่อได้เหมือนกันหมดน่ะครับ

Originally posted by TalbinoH View Post
    มีคอมอยู่ 3 ตัว note book 2 (ของพี่กับ ของหัวหน้า)
    pc 1 (ของผมเอง)
    ชั้นล่าง เป็น note book ของหัวหน้า ต่อเนต ใช้ usb เข้าที่ เร้าเตอร์
    แล้วก็ใช้ สายแลน ต่อขึ้นมาข้างบน ต่อเข้ากับ hub (น่าจะใช่) มี 5 หัว หัวที่5 เขียน ว่า wan
    ผมก็จัดการ ต่อสาย แลน เข้าแต่ละเครื่อง

ผล คือ เครื่องผมกับหัวหน้า เล่นเนตได้ ปกติ แต่ ของพี่ ที่ พ่วงจาก hub ออกไป ต่อเนตได้บ้างไม่ได้บ้าง (20/80)

รบกวน สอนหน่อยครับ อยากให้ต่อได้เหมือนกันหมดน่ะครับ

ตัวนี้ผมว่าไม่น่าจะใช่ hub นะครับ มี wan ด้วย ดูแล้วน่าจะเป็น adsl router มากกว่านะ
    ถ้าไงขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ
    เครื่องของคุณต่อเน็ตได้ ต่อผ่าน hub ด้วยหรือป่าว

แล้วที่ว่า "note book ของหัวหน้า ต่อเนต ใช้ usb เข้าที่ เร้าเตอร์" ปกติ usb จะใช้กับ modem มากกว่านะครับไม่น่าจะใช่ router

ถ้าทุกอย่างเป็นตามที่ผมคิดนะ
    ผมว่าเอา adsl router (hub ตามที่คุณเข้าใจ)ต่อเข้ากับสายโทรศัพท์ จากนั้นต่อสายแลนจาก router ไปยังเครื่องได้เลยครับ หรือจะต่อเข้าฮับแล้วต่อไปยังเครื่องอีกทีหนึ่ง

Comment

ได้รุ่น ของ modem/router มาละครับ
      TOT
      Billion Bipac 52105
      Dual-Port ADSL2+
      Modem/Router

1. NOte book ของหัวหน้า ใช้ สายสีฟ้า ปลายสาย เป็น USB
      2. ผมต่อ สาย Lan มาที่ชั้นบน เข้ากับ (hub or Router) ก็ไม่แน่ใจ แต่ยี่ห้อ KingNet มี 5 port โดย port ที่ 5 เขียนว่า WAN ผมเลยต่อสาย lan จาก modem/router ด้านล่างเข้าช่องนี้
      3.Port 1 ต่อเข้า เครื่องผม
      Port 2 ต่อเข้า notebook พี่

Now
      -ผมต้องการให้ คอมผมกับพี่ต่อเนตได้โดยที่ ไม่ต้องเปิดเครื่องผม คือสามารถต่อเนตได้ทุกเวลา (คือบางครั้งมันก็ได้ บางครั้งก็ไม่ได้)
      -อยากทราบว่า สาย Lan ของผม เคยใช้ Lan PC to Pc มาก่อน(ไม่แน่ใจว่า cross หรือเปล่า) แต่ผม เคยเอามา ต่อ modem/router เข้าเครื่องผม ก็ ใช้เนตได้ปกติ เลยงง ว่าจะไป ถอด หัวมาดูก่อน

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

Comment

Working...
      X